"Jinin jini" shine mafi ma'anar fassarar kalmar "zubar jini", kodayake masu kare suna son sigar ta biyu ta fassarar, wacce tayi kama da "houn mai jini-shuɗi."
Tarihin asalin jinsi
Jinin jini, wanda tarihinsa ya koma shekaru dubu, ana kiran shi kakan duk farauta.... Masu binciken ilimin kimiya na kayan tarihi wadanda suka tono tsohuwar Babila sun samo wani tabo na yumbu (wanda yakai shekaru dubu 2 BC) tare da hoton kare wanda yayi kamanceceniya da Jini na zamani.
Dangane da bayanan da ba a tantance ba, zuriyar Trojan sun kawo farauta zuwa Faransa, kuma tuni a nan wani firist, daga baya wani bishop, mai suna Hubert (656-727), ya fara aiki kan ci gaban nau'in. Ana zargin ya mallaki wani shahararren kare wanda aka fi sani da hound na St. Hubert, kodayake an yi masa izini (kamar yadda kuma aka daukaka shi zuwa matsayin majiɓinci da kare mafarauta) bayan mutuwarsa.
Duke William na Normandy (1027-1087) ya tsunduma cikin ƙarin zaɓi na hound, kuma ɗansa William II Rufus ya ci gaba, wanda ya zama sarkin Ingila.
A cikin kiwo na Bloodhounds, sauran nau'o'in kusan ba su da hannu: kawai a cikin karni na ƙarshe da aka gicciye tare da Faransanci Hound da Foxhound da aka yi. Farawa a cikin ƙarni na 16, Bloodhounds, a wani yunƙuri na sufaye na Belgium, sun fara horar da mutanen da suka ɓace don bincika.
Yana da ban sha'awa! A baya a Ingilan na da, an amince da "Hot Trail Law", wanda yayi umarni da buɗe ƙofofi, kusa da wanda launchedin jini da aka ƙaddamar a kan hanyar zai kasance. Duk wanda ya ƙi bin doka ya sami matsayin mai laifi kai tsaye.
A cikin 1805, an tsara jinin jini a cikin rundunar 'yan sanda ta Burtaniya lokacin da Kungiyar Rigakafin Laifuka suka sayo karnuka da yawa don neman barayi da mafarauta.
Aikin bincike ne mai fa'ida ya kawo wa duniya ɗaurin suna: karnuka masu zub da jini ana buƙata musamman a cikin Amurka (a jihohin kudu suna neman bayin da ke gudun hijira tare da su) da Kanada.
Kimanin kwata na karni a cikin Guinness Book of Records, mai nunin aiki a kan hanyar da aka sanyaya (awanni 105 bayan aikata laifin), mallakar almara mai suna Bloodhound Nick Carter. Asusun karen bayanan kare ne masu laifi 650 da aka kama.
Rikodin Carter ya karye a cikin 1964 lokacin da wasu Bloodhound da yawa suka sami mutanen da suka ɓace suna bin hanyoyin da suka bari sa'o'i 322 da suka gabata. Har zuwa yanzu, kotunan Amurka suna yin la’akari da “shaidar” farauta a lokacin zartar da hukunci (duka mai laifi da na rashin laifi).
Bayanin Jinin Jini
Kare ne mai ɗanɗano da girma (wanda aka lasafta shi azaman farauta) tare da gajerun gashi da shugaban halayya. Maza yawanci sun fi girma girma kuma suna da nauyin kilogiram 46-54 tare da tsayi a bushe na cm 68. Ci gaban macizai, a ƙa'ida, bai wuce 62 cm ba, nauyin mafi kyau shine kilogram 40-48. Hawan da nauyi dole ne su kasance cikin daidaito.
Matsayin jinsin, bayyanar
Jinin jini yana da doguwar madaidaiciya madaidaiciya tare da babban kwanyar baka, inda akwai sanannun ƙwarewar yanayin al'aura. Bayanin martaba murabba'i ne Raisedananan raƙuman ruwa suna ɗaukaka kuma suna da mahimmanci.
Fatar da ke goshin / kumatun kunshi takamaiman wrinkle ne da kauri wadanda suka banbanta Jinin Jini daga sauran nau'ikan. Kunnuwa a cikin dandaloli kadan ne kuma suna da tsayi sosai: yawanci suna ratayewa a gaba, kuma idan an ja su, suna iya wuce hanci.
Idanun (tare da hazel mai duhu ko launin amber na iris) zagaye ne, matsakaici kuma mai zurfin-kafa. Lananan sags na fatar ido, kuma na sama, akasin haka, an rataye shi. Ana iya ganin membrane mai duhu mai duhu na ido.
Hancin kalar baki ne kawai. Lebba suna da tsayi kuma saggy. An kafa kumbura a kusurwar bakin, suna faɗuwa da misalin kimanin cm 5. Jaws ɗin yana da faɗi kuma yana da faɗi kusa da hanci, amma kunkuntar kuma an ɗaure shi a cikin kasusshin (mafi yawa duka a ƙarƙashin idanu). Ciwan Scissor.
Mahimmanci! Thewayar tsoka da tauri mai tsayi ne matsakaiciya kuma sanannen dewlap na ɗanyen fata a yankin makogwaro. Neckarfi mai ƙarfi da tsayi ya zama dole don Jinin Jini na dogon lokaci, bin sawu ba tsayawa.
Yatsar bakin yana da fadi da fadi, an daddafa cikinsa a matsakaice, dutsen yana da ƙarfi / fadi kuma ya kamata ya dace da tsayin dabbar a busasshiyar. Jinin jini ya yi kauri, karfi, madaidaiciya da gaɓoɓin muscular, kazalika da na roba, mai kauri da doguwar wutsiya, wanda aka ɗaga sama da layin baya da ɗan lanƙwasa. Suturar jikin / gaɓɓuwa gajere ce kuma bouncy, tare da siliki mai laushi mai taushi akan shugaban da kunnuwa.
Tsarin FCI yana ba da damar zaɓuɓɓuka uku:
- launi biyu (tare da haɗuwa da baƙi da launin ruwan kasa);
- hanta;
- monochrome ja (haske zuwa duhu ja).
Launin launi bai kamata ya zama fari sosai ba, amma ana yarda da alamun farin matsakaici a kan wasu sassan jiki. Rashin dacewar sun hada da launin ido mai launin rawaya (hawkish), mugunta ko tsananin kunya, hazogaggun hanji, hanci / lebe mara gogewa, da kuma girman zangon (tsayi da nauyi).
Halin zubar jini
Bayan azabtarwar da aka samu a kan lamarin, da sauri suka dawo da daidaita tunanin mutum, suna nuna budi da kyakkyawar dabi'a. A matsayin masu farauta na gaske, suna da matuƙar aiki kuma suna buƙatar sakin jiki mai ƙarfi, in ba haka ba suna juya gidan baya.
Yana da ban sha'awa! Waɗannan karnukan ba sa rikici, masu haƙuri, amma suna da taurin kai. Duk da tsananin kaunar da suke yiwa maigidan, ba koyaushe suke biyayya ga umarni ba, amma ba masu ramuwa bane.
Suna amsawa ga baƙi a tsaka-tsaki, da yardar rai kuma suna wasa da yara na dogon lokaci. Duk zub da jini suna da kauri mai kauri, amma ba safai suke amfani da shi ba (don jin daɗin wasu). Nau'in yana da motsin rai, wanda maigidan zai iya ɗaukarsa azaman halaye masu kyau, wani kuma a matsayin mara kyau.
Tsawon rayuwa
Idan ka samu lafiyayyen lafiyayye (babu lahani), da alama zai rayu tsawon lokaci - aƙalla shekaru 15. A gaban cututtukan ɓoye, rayuwar jinin jini zai yi guntu, shekaru 10-11.
Tsayawa Jini a Gida
Ba a ba da shawarar irin ba don gidajen gida, kazalika da ajiye su a cikin ƙauyukan birni masu kyau. A cikin jijiyoyin Jini, jinin mahaukata marasa ƙarfi suna gudana, yana buƙatar dogon tafiya da ayyuka masu kuzari. Kyakkyawan yanayi don waɗannan karnuka ana iya ƙirƙirar su kawai a cikin gidan ƙasa tare da yadi mai faɗi. Wannan nau'in yana iya daidaitawa tsakanin mutane da dabbobi da yawa (gami da kuliyoyi), suna tallafawa kowane nau'in nishaɗi mai aiki.
Jinin jini bai dace da mutum mai aiki ba, musamman idan yana zaune shi kaɗai, ba tare da iyali ba... Wasu masu kula da karnuka suna ba da shawara a sami karnuka guda biyu don su sami abin yi in babu mai su. Wannan shawarar tana da kyau ga gidaje na kewayen birni, amma ba don ƙaramin gidan birni ba: zubar jini, ba a kula da shi ba, ba tare da ɓata lokaci ba fasa kayan maigidan.
Mahimmanci! Barin gidan rani (ko a waje), tabbatar da sanya dabbobin ku a kan kaya. Jinin jini yana da ƙanshin ban mamaki wanda ke kaiwa nesa da gida. Kada ku amince da yara suyi tafiya: ba zasu kiyaye kare ba, wanda zai ɗauki hanyar.
Kulawa da tsafta
Wataƙila babbar matsalar masu jinin zubar jini ita ce wadatar salivation ta ƙarshe. Idan kun kasance masu ƙyama kuma ba a shirye ku share kullun kare ba, zaɓi wani nau'in. Shafan yau da kullun yana buƙatar ninki na fata a fuska, in ba haka ba kula da Jinin Jini ba shi da wahala fiye da na wani nau'in.
Waɗannan hound suna da asarar gashi mai matsakaici, saboda haka gajeriyar gashi ana tsefewa sau ɗaya a mako, tana sauyawa zuwa jiyya na yau da kullun kawai yayin zubar yanayi. Hakanan ya kamata ku lura da yadda ake fara farcen, musamman a kan raɓaɓɓiyar ƙafa, tare da datsa manyan faranti idan ya cancanta. Ka tuna ka duba idanunka, saboda yanayin yana da saukin kamuwa da cututtukan ido.
Yadda zaka ciyar da karen ka
Har sai kwikwiyo yakai watanni 7, yawan adadin abincin yau da kullun ya zama 20% na nauyinsa... Don aikin hanji na yau da kullun, kayan madara mai kauri kamar kefir, whey, madara mai dafaffe, yogurt har ma da cuku ana shigar dasu cikin menu na kare.
Har sati ɗaya, dabba babba na iya cin kusan kilogram 0.3-0.4 na cuku ba tare da cutar da jiki ba. Amma mafi mahimmanci samfurin don zubar da jini (da na sauran karnuka) shine, ba shakka, nama. Har zuwa yanzu, babu yarjejeniya tsakanin masu kula da kare game da zafin nama na nama.
A gefe guda, ƙwayoyin cuta da ƙwayoyin cuta na iya rayuwa a cikin ɗanyun ɗanyun litattafan, a gefe guda, kare ba zai iya yin ba tare da amino acid da bitamin da ke ɓace yayin dafa abinci ba. Wasu masu kiwo sun nace cewa a bawa karnuka naman sabo ne (zai fi dacewa da guringuntsi, jijiyoyi da fina-finai) da manyan ɗanyen oba.
Abubuwan da aka ba da shawarar don zubar da jini:
- naman sa, rago mara laushi, naman doki, kazalika da zomo, nutria, akuya da naman kaji;
- offal (tafasa), ciki har da hanta, zuciya, kodan, ciki;
- steamed hatsi (shinkafa, buckwheat, birgima hatsi) da kuma bran (tushen fiber da bitamin);
- kayan lambu, ganye da fruitsa fruitsan individuala individualan mutum (ɗanɗano kamar kare);
- fillet na tafasasshen kifin teku.
Yana da ban sha'awa! An tabbatar da cewa dankalin turawa yana tsoma baki tare da shayarwa da kuma hadewar bitamin na B, don haka ana sanya shi a cikin abincin kare kamar da wuya.
Dokar gama gari ita ce rabon nama da offal na kimanin 2/3 na rabo, na hatsi, gari da kayan marmarin kayan lambu - bai wuce 1/3 ba.
Cututtuka da lahani na asali
Fiye da duka, hawan jini yana da saukin kamuwa da cututtukan ido, wasu daga cikinsu haifuwa ce:
- Rashin daidaitaccen fissus na palpebral (macroblepharia);
- karkatarwa / juyawa na karni;
- keratoconjunctivitis;
- adenoma na glandon ido na uku, wanda ake yawan kira shi da "ido mai ido";
- membrane ɗaliban ɗalibai.
Sauran cututtukan jini da aka gada sun hada da:
- dysplasia na gidajen abinci (tare da fifikon ganewar asali na dysplasia na hip);
- shigar da alli a cikin karamin fata / fata (ƙayyadadden ƙididdiga);
- exfoliating (dissecting) osteochondritis;
- atrophy na jijiyoyin jini;
- haɗin mahaifa na vertebrae (deforming spondylosis);
- ƙara yawan ɓoye na yau;
- farfadiya, hypothyroidism da dermatitis;
- fadada ciki da volvulus.
Abubuwan da suka saba wa hankali galibi ana lura da su a cikin dabbobi masu zurfin kirji. Maigidan na iya rage haɗarin kamuwa da cututtuka: saboda wannan, ana ciyar da kare da ɗan kaɗan kuma an hana shi yin gudu nan da nan bayan cin abinci.
Ilimi da horo
Wannan kare ne na musamman game da horo. Jinin jini yana iya haɗakar da adadi mai yawa na ilimi, yana nuna (idan yana da sha'awar) babbar sha'awa, amma ba zai yi biyayya ba tare da tambaya ba.
Mahimmanci! Masu kula da karnukan suna tunatar da cewa ba za a iya ba da umarnin zub da jini ba (kamar makiyayi ko schnauzer): dole ne a tambaye shi ko a shawo kansa. Kowane farauta yana da wata ma'ana, gwargwadon yadda yake gina rayuwarta.
Wararrun masu kiwon kare sun san cewa ya fi kyau horas da zub da jini a sararin sama, kuma ba a cikin gida ba. Commandaya daga cikin umarni ana yin aiki sau da yawa (saka wa dabba da wani abu mai ɗanɗano), amma, game da zubar jini, bai wuce kwata na awa ɗaya ba.
Idan an wuce iyaka, kare zai dakatar da motsa jiki da kansa, ya daina amsa umarnin ka. An kammala aikin motsa jiki bayan kare ya bi umarni kuma kun yaba masa. Kasani cewa azabar jiki ba ta da tasiri da cutarwa.
Tunda kuna ma'amala da houn, koya mata tun daga yarinta ta yi amfani da ƙanshinta na ƙwarai, misali, don neman abubuwanku a dandalin / wurin shakatawa. Ka tuna cewa zub da jini yana buƙatar zama mai gajiya ta jiki, don haka ƙwarewa ko sauran wasannin kare tare da su sau da yawa.
Sayi hoan kwikwiyo na jini
Wannan ba shine a ce cewa nau'in ya shahara a cikin Rasha ba - a nan zaku iya ƙidayar masu kiwo na Bloodhounds a hannu ɗaya. Sau da yawa suna zuwa Turai don purean kwikwiyo na tsarkakakku, sau da yawa zuwa Amurka. Akwai ingantaccen bayani game da wannan - Jinin Jinin dole ne ya zauna a cikin gida tare da babban fili kusa da shi. A cikin Jamus, alal misali, ba za a sayar da houn ba ga mutum ba tare da dukiya ba, kuma a can ana yin jigilar kayan ƙawancen kuma an yi su ne kawai don "oda."
Abin da za a nema
Karanta ra'ayoyi game da mai kiwo, ko ma mafi kyau - ziyarci rumfa don ganin yadda ake kiyaye karnukan... Kada ku yi kasala wajen nazarin takardun furodusoshin, kuma lokacin siyan, ku tabbatar cewa an goge thean kwikwiyo kuma su je muku da cikakken kunshin takardu na hukuma (asalin RKF, kwangilar tallace-tallace, fasfon dabbobi). Dole ne iyayen jininka su sami shawarar likita game da rashin lahani na cikin jiki, da kuma yarda da kiwo.
Farashin kwikwiyo
A cikin ƙasarmu, farashin ɗan ƙuruciya mai tsarkakakke (namiji) yana farawa daga 70 dubu rubles. Yarinyar ta ɗan kashe kuɗi kaɗan - dubu 80. Idan ka tafi Turai don Ruwan jini, shirya aƙalla 1000-2000 € (ban da sufuri).
Binciken mai shi
Masu mallakan zubar da jini gabaɗaya sun nace cewa wannan kare yana da so guda ɗaya, wanda duk rayuwarsa ke ƙarƙashinsa - don bin sahun (ba matsala ko wanene ya kasance: kuli, kare, hamster, dabbar daji ko mutum).
Yana da ban sha'awa! Karen da ya bi sahun yana da matukar kyau - ya sauke kansa, dogayen kunnuwa sun rufe hanyoyin kunnen, lankwasawa a kansa sun rufe idanunsa kuma ... an barshi shi kadai da wani wari mai ban mamaki, wanda ilham mai ban mamaki ta bishi.
Idan ba za ku yi farauta ba, ku sayi ɗan kwikwiyo mafi sauki, ba wannan mai son leken asirin da yake ji ba. Tafiyar ku zata zama lahira, saboda Jinin Jini, wanda ya hango wani abu, zai taurin kai ya jawo ku ta hanyar da ba a sani ba har sai an kama halittun masu rai.
Wannan karen mai aiki zai gundura idan ka dakatar da ita a cikin gidan.... Kada ku yi jinkiri, za ta sami abin da za ta yi daɗi, amma da wuya ku yi farin ciki. Idan ka dawo daga aiki, za ka ga wani gida wanda aka tarwatse zuwa ga cogs: kare zai gutsire duk abin da zai iya kaiwa (duka a cikin zurfin da tsawo).
Koyaya, da shekara uku, farautar ta sauka kuma ba ta wahalar da kayan gida / takalmin maigidan, amma wannan ba yana nufin cewa buƙatar motsa jiki ta ɓace ba. Dole ne ku samar dasu yayin da ƙafafun Bloodhound ke sanye kuma hanci na musamman yana aiki.