Gabashin Siberia Laika

Pin
Send
Share
Send

Gabashin Siberian Laika na mallakar karnukan Rasha ne da ake amfani da su a wasan farauta, dauke da fur da kuma manyan dabbobi. Hakanan, wakilan wannan nau'in sun tabbatar da kansu a matsayin karnukan da aka sansu kuma sune mafi girma a cikin kwandunan farauta.

Tarihin asalin nau'in

Magabatan jinsin sune karnukan da ke zaune a cikin Siberia da yankunan bakin teku na Yenisei... 'Yan asalin ƙasar suna buƙatar masu taimako na aminci masu aminci waɗanda za su iya sauƙaƙawa zuwa yanayin yanayi mai tsananin gaske kuma ana iya amfani da su daidai da buƙatu daban-daban.

Tsarin tsallakawa yana da rikici, don haka a cikin ƙauyuka daban-daban sakamakon irin wannan aikin ya sha bamban, kuma wakilan jinsin suna da launi iri daban-daban, gami da ja, baki da fari da launin ruwan dusar ƙanƙara. Hanyoyin kiwo da aka yi amfani da su sun ba da damar tsara dukkanin ɗakunan cikin ƙungiyoyi daban-daban da keɓaɓɓun nau'ikan tsarkakakku.

Yana da ban sha'awa! Don amfani da shi a cikin farauta, ana buƙatar karnuka waɗanda suka bayyana kuma suka fito da ilhamin farauta, don haka aka ƙi duk mutanen da basu dace da wannan aikin ba.

An gyara tsarukan asali na farko fiye da rabin karni da suka gabata, amma wasu masana har yanzu suna kasafta irin wadannan karnukan a matsayin wasu rukunin daban, saboda tsarin samar da asusun halittar. Muhimmiyar rawa a cikin ƙirƙirar jinsin da ke da ƙwarewar farauta ba wai kawai ta buƙatun ɗan adam da ra'ayoyinsu game da kare ba ne, amma har da mawuyacin yanayi a yankin zama.

A yankin Siberia, kwarewar kare a cikin shingen kayan fasaha daban-daban suna da matukar daraja, kuma a yankin Amur, an yi kiwon dabbobi don amfani da su a cikin farautar farauta.

Bayanin Gabashin Siberia Laika

A halin yanzu, jinsin Gabashin Siberian Laika ya kasu kashi biyu, wanda ya bambanta dangane da halayen karnuka kuma ana amfani dasu wajen karfafa halayen kwayar halitta:

  • nau'in Leningrad yana wakiltar ƙananan dabbobi tare da layin bayanan martaba;
  • Nau'in Irkutsk yana wakiltar manyan dabbobi tare da babban abin bakin ciki da kuma bayyanar yanayi mai tsoratarwa.

Nau'in na Leningrad ya hada da karnukan da jinin Tunguska Laikas ke wakiltar kwayoyin halittar su, kuma a halin yanzu wuraren kula da gandun daji na aiki a kan kara yawansu, da inganta da kiwon irin wadannan dabbobi.

Bayyanar

Babban, sanannun fasalulluka waɗanda ke bayyana East Siberian Laika sune:

  • babban jiki, tare da madaidaiciya, yanki mai kyau na busasshe da wuyan zagaye;
  • Bayan baya fadi kuma madaidaici, kuma kirjin yana da tsayi da fadi, mai fadi da zurfi, tare da matse ciki;
  • kafafun gaba yawanci madaidaici ne kuma mafi girma, kuma ƙafafun baya muscular ne, tare da lanƙwasa na dama na dama;
  • sashin kai yana da fadi, yana da fadi a yankin kokon kai, tare da kyakkyawar bayyananniyar yanayin zurfin ciki da duhu.

Wutsiyar gabashin Siberia husky ta fi girma kuma an daɗe a daddafe a cikin zobe ko a cikin jinjirin wata. Idan aka kwatanta da Yammacin Siberia Laika, nau'in gabashin Siberia yana da tsari mai tsayi, girma babba da ci gaba sosai, ƙashi mai ƙarfi sosai.

Gashi irin da launi

Wakilan wannan nau'in suna da yanayi mai kauri kuma mai kauri, da ulu mai dan tsawo fiye da Yammacin Siberia Laika, saboda haka abin wuyan wuyansa yana da kyau kuma yana da kyau sosai. Maza na Gabashin Siberian Laika ana rarrabe su da dogon gashi a yankin nape, kuma rigar da ke bayan kai tana bayyana sosai.

Matsayin da aka amince da shi zuwa yau yana ba da damar keɓaɓɓiyar launin gashi... Karnuka na wannan nau'in na iya zama baƙar fata, baƙi da fari, baƙi mai launin shuɗi mai launin shuɗi, ja da launukan fari, launin ruwan kasa. Babu cikakkiyar maras kyau ga wannan nau'in karnuka ne waɗanda suke da baƙar fata mai goyan baya, shuɗi, marbled, launin ruwan kasa ko launin hanta.

Yana da ban sha'awa! Gashi na Siberian Laika na Gabas yana da wuya kuma mara kyau, tare da laushi mai laushi kuma mai laushi, wanda ke ba dabba damar samun sauƙin jure yanayin yanayin arewacin da ba shi da kyau.

Matsayi na asali

Matsayi na ƙarshe na ƙabilar Gabashin Siberian Laika an amince da shi sama da shekaru talatin da suka gabata kuma a halin yanzu ana amfani dasu don kimanta dabbobin da aka nuna:

  • kai mai siffa da sifa ya wakilta ta hanyar faffadan kokon kai tare da kashin juzu'i na zagaye, bayyananniyar magana game da juzu'i, sassauci da rauni daga goshinsa zuwa bakin da aka cika sosai a idanuwa;
  • tsayayyen nau'in, na hannu da na siffa mai kusurwa uku, suna da kaifi ko kaɗan zagaye, wanda yake a matakin ido kuma bai zama mai tsayi ba;
  • idanu matsakaici ne a girma, siffa mai siffa kuma matsakaiciya, galibi launin ruwan kasa ne ko launin ruwan kasa mai duhu;
  • lebba matsattse, bushe, masu rufe manyan hakora da fararen hammata da almakashi;
  • Yankin wuyansa muscular ne, tare da ingantacciyar busasshiyar bushewa kuma mai saurin fitowa sama da madaidaiciyar layin dogo;
  • wutsiya, galibi ana nade shi a cikin zobe a bayan baya ko an matse shi a kan cinya, har zuwa haɗin kankara ko ɗan gajarta kaɗan;
  • madaidaitan ƙafafun kafa daidai, tare da ingantattun kusurwa da bayyana, da kuma gwiwar hannu da aka ja da baya kai tsaye, gabanta madaidaiciya da fastocin da ke kan hanya kaɗan;
  • kafafun bayan jijiyoyin suna da tibi mai tsayi, an daidaita su da juna, tare da ingantattun kusassun kafafu da kusurwa da kafafuwa.

A cikin motsi, Gabashin Siberian Laika koyaushe yana da saurin gaske da haske, kuma halayyar halayyar jinsin ita ce motsi a tsallake sahu mai sauƙi ko kuma a hanzari. Tsayin balagaggen namiji na Siberia Laika na Gabas a ƙeƙasasshe bai fi cm 57-70 ba, kuma ƙyamar tana 53-65 cm tare da nauyin kilogiram 25 zuwa 35. Tsarin elongation na namiji shine 104-109 cm, kuma macen tana da kusan 107-112 cm.

Halin kare

Gabashin Siberian huskies iri ne masu kyakkyawar ma'ana ga mutanen kowane zamani. Irin waɗannan karnukan an rarrabe su ta hanyar furuci da sha'awar farauta, kuma suna da ƙarfi da daidaito. A matsayinka na ƙa'ida, mugunta da zafin rai baƙon abu ne ga wakilan wakilai. Tsarin Arewa ya dace sosai don yin aiki mai nauyi a cikin mawuyacin yanayin yanayi a cikin tsaunukan tsaunukan Siberia. Ana horar da karnuka a kan dabba ko dabba mai lalata.

Yana da ban sha'awa! Verswarewa da kyawawan halaye masu kyau na huskies na Rasha suna da daraja ƙwarai ba kawai ga mafarauta da masu shayarwa ba, har ma da masu kiwon kare na yau da kullun a ƙasashe daban-daban.

Tsawon rayuwa

Gabashin Siberian huskies manyan dabbobi ne masu ƙarfi da tauri tare da ɗan tsayi mai tsayi kuma suna da ƙoshin lafiya. Tare da tsananin bin tsarin ciyarwa da kiyayewa, gami da rigakafi akan lokaci da ƙwarewa, matsakaicin tsawon rayuwar karnuka na wannan nau'in shine kimanin shekaru 12-15.

Kula da Gabashin Siberia husky a gida

A yanzu, tsarkakakkun Yammacin Siberian huskies ba su da yawa, kuma babban ɓangare na irin waɗannan wakilai, a ƙa'ida, ba sa halartar nune-nunen, saboda ana amfani da su ne kawai azaman karnukan farauta abin dogaro. Kuna iya ajiye irin wannan dabbobin dabbobin a biranen birni da ƙauye, a cikin shinge. Irin wannan ba ya buƙatar kulawa ta musamman, amma yana da kyau a bi ƙa'idodi na ƙwararru na ƙwararru.

Kulawa da tsafta

Kare na wannan nau'in yana buƙatar yawaita da doguwar tafiya. A matsayinka na ƙa'ida, Gabashin Siberian Laika yana tafiya sau biyu a rana, yana ba da kusan awanni uku don wannan taron. Lokacin da aka ajiye shi a cikin kejin sararin sama, dole ne a samarwa da kare kyauta kyauta a kalla sau ɗaya a rana.

Irin wannan dabbar dabbar tana son ruwa sosai, sabili da haka, a matsayin mai ƙa'ida, masu mallakar gabashin Siberia husky ba su da matsala game da tsafta ko hanyoyin ruwa. Abubuwan kulawa na yau da kullun sun hada da ba wai wanka da tafiya kawai ba, har ma da goge baki, goge hakora, duba cututtukan fata, deworming din din din din da allurar rigakafi.

Laikas suna da gashi mai laushi tare da wadataccen kayan sifika mai kyau... Ta hanyar ajiyar avi, narkar da wakilan wannan nau'in ya ragu kuma ana furtawa tsakanin yanayi. A wannan lokacin, kare na bukatar samar da tsefewa akai-akai tare da tsefe na musamman, wanda ke ba da damar cire matattun pads.

Hakanan, ana yin maganin kariyar daga fleas da kaska a kai a kai. Yana da kyau a yi wanka da dabbobin gida ba sau da yawa, kamar yadda ake buƙata. Ana bincika kunnuwan dabbobi, haƙori da idanun sa mako-mako, kuma a datse manyan farcen da farcen musamman.

Yadda ake ciyar da husky

Laika na Gabashin Siberian Laika, a matsayinka na ƙa'ida, yana ɗan cin kaɗan, don haka ba za a iya ciyar da irin wannan dabbar ba fiye da sau biyu a rana, ta amfani da wannan dalilin abinci na asali ko busasshen abinci irin su Origen, Gina, Stout da Applaws ". 1st-Сhoise, Мongе, Dukes Farm da Роrcelan suna ciyar da kansu sun tabbatar da kansu sosai. A lokacin sanyi, ya kamata a shayar da kare mai dumi da ruwa mai dauke da wadataccen mai mai yawa, wanda ke ba dabbar damar fuskantar sanyi.

Dangane da abinci mai gina jiki, Gabashin Siberian Laika, a matsayinka na ƙa'ida, ba abu ne mai kyau ba, amma ya kamata a ba da kulawa ta musamman don ciyar da ɗan kwikwiyon wannan nau'in har zuwa watanni shida, a matakin ci gaban tsoka mai aiki da kuma samuwar ƙashi. Ana ciyar da dabbobin da suka manyanta kashi ɗaya bisa uku na jimillar abincin yau da kullun, da sauran abincin da yamma.

Wani ɗan kwikwiyon Siberia Laika na Gabas yana buƙatar ciyarwa sau uku zuwa shida a rana... Dole ne menu na dabbar dabbar da aka tashe akan abincin ƙasa dole ya ƙunshi kayan lambu da 'ya'yan itace, hatsi, da nama da kifin teku. Daga cikin wasu abubuwa, huskies suna buƙatar isasshen gishiri, kuma yawanta a cikin abincin dabbar da ke jagorantar aiki, salon rayuwa ya kasance kusan gram 8-10. kowace rana.

Cututtuka da lahani na asali

A matsayinka na mai mulkin, dabbobin da ba su da asali ba sa fama da cututtuka masu yawa na gado, amma karnukan da ake kiwo a farfajiyar suna da saukin kamuwa da cututtukan masu zuwa:

  • cututtukan ƙwayoyin cuta, ciki har da distemper da enteritis;
  • tabarau tabarau da atrophy masu alaƙa da shekaru;
  • matsaloli tare da enamel hakori.

Yana da ban sha'awa! Launin asali a cikin Gabashin Siberian Laika suma ba sa yawaita, kuma ana kimanta nau'ikan nau'in tare da lambar yabo: "rashin gamsarwa", "mai gamsarwa", "mai kyau", "mai kyau" da "kwarai".

Alamar "kyakkyawa" ana bayar da ita ga karnuka tare da halayen halaye masu bayyana, ƙananan lahani da karkacewa. Ana ba da ƙimar kare "mai kyau ƙwarai" idan aka bayyana halaye da nau'ikan nau'in, amma tare da ƙarin fa'idodi marasa kyau. Alamar "mai kyau" an bayar da ita ga dabba tare da bayyanannun alamun jinsi da kuma kasancewar isassun kurakurai.

Don yanke hukunci "mai gamsarwa", dole ne kare ya kasance na nau'in nau'in nau'i tare da raunin rashin ƙarfi da bayyane wanda ke hana kiwo. Alamar "ba gamsarwa" an ba ta ga kare wanda ke da manyan lahani da lahani a cikin nau'in nau'in da ke nuna dabam.

Ilimi da horo

Gabashin Siberian huskies dabbobi ne na zamantakewar jama'a, kuma don rayuwar yau da kullun, irin wannan kare dole ne ya samar da isasshen sadarwa ba kawai tare da irinsa ba, har ma da masu shi. Sakamakon rashin sadarwa shine rashin hadin kai da dabbancin kare, wanda ya daina biyayya kuma yana iya nuna zalunci ko 'yancin kai da yawa.

Tun daga ƙuruciya, yana da mahimmanci a sada zumunta da koyawa andan kwikwiyon Gabashin Siberia Laika biyayya, tare da yin biyayya ga duk umarnin da mai shi ya bayar. A kowane hali, dole ne dabbar lale ta yarda da ikon mai ita.

Dole ne a aiwatar da tsarin ilimantarwa la'akari da duk halaye na halayen kare... Duk da yanayi mai laushi da sassauci, duk huskies suna da tabo sosai, kuma yana yiwuwa a sami girmamawar irin wannan dabbar dabbar da kuma sanin ta kawai tare da halaye na kwarai da kirki.

Sayi Siberian Laika ta Gabas

Yayin zabar kwikwiyo na Siberia Laika na Gabas, ya zama wajibi a ba da kulawa ta musamman ga duk nasarori da kwarewar iyayenta, wanda ke da mahimmanci musamman yayin siyan kare don farauta. Ya kamata yara masu lafiya su kasance masu wadataccen abinci, masu fara'a da aiki, tare da sheki da kyau, gashi mai kauri, da idanu masu tsabta da hanci. Kuna buƙatar watsi da kwikwiyo wanda yake da ƙaramin kai, ƙananan ƙasusuwa, ƙafafun ƙafafu da mara nauyi.

Abin da za a nema

Duk da cewa duk wakilan wannan nau'in suna da halaye iri ɗaya, a cikinsu akwai dabbobin da suka fi iya amfani da farauta, da dabbobin gida masu ƙarancin halaye na aiki.

Tabbas, da yawa kai tsaye ya dogara da horo da ƙwarewar tarbiyya, amma, a matsayinka na mai mulki, jinsi ne ke taka muhimmiyar rawa, sabili da haka, zaɓin kwikwiyo dole ne a kusanci shi da dukkan nauyin. Kwararrun mafarauta suna iya zabar kansu da dabba mai ni'ima, kuma idan ya cancanta, zaku iya haɗawa da ƙwararren masani a cikin tsarin mallakar.

Mahimmanci! Babu buƙatar yin ƙoƙari don zaɓar mafi girma kwikwiyo a cikin kwandon shara, tunda wannan hanyar don samo kwarin gabashin Siberia ba ita ce mafi dacewa ba. Kamar yadda aikin yake nunawa, a nan gaba, tsarin haɓakar kwikwiyo na iya daidaitawa, amma ƙimar ingancin aiki na iya zama ba daidai ba.

Daga cikin waɗancan abubuwa, ba abu mai kyau ba ne don siyan ƙwarya don farauta, tunda yin amfani da irin wannan kare za a iyakance shi ne da lokacin ƙira da kuma tsarin kula da zuriyar.

Farashin Gabashin Siberia husky

Tsaran Yammacin Siberian Laika a halin yanzu ba sanannen dangi bane kuma mai yaduwa sosai, saboda haka ba abu ne mai sauki ba don samun wakili na gaskiya.

A matsayinka na doka, don wannan dalili, a gaba kuma a kai a kai, ana bin diddigin bayanai game da abubuwan da aka tsara na jima'i akan shafukan yanar gizon gandun daji. Hakanan yana da kyau a ziyarci nunin baje koli da gasa na karnukan farauta, inda akwai damar samun damar kai tsaye ga masaniya game da masu kiwo na Gabashin Siberia husky.

Mafi ƙarancin kuɗin irin wannan kwikwiyon ya kai dubu 25, amma an fi sayar da dabbobin da suka fi kuɗi.... Lokacin siyan karen da ya riga ya girma, duk manyan halayensa da cancantar aiki ana la'akari dasu ba tare da gazawa ba. Ya kamata a lura cewa huskies na Gabashin Siberia, suna aiki a cikin farauta don babban wasa, sun kashe kusan sau uku fiye da abin da ake kira "squirrel" da "sable."

Binciken mai shi

An bambanta huskies na Gabashin Siberia da kyakkyawar lafiya, kyawawan halaye da cikakkiyar ƙazanta, kuma ciyar da irin wannan dabbar dabbar na iya zama na halitta da na masana'antu.Dangane da kwarewar shekaru da yawa na masu karnukan wannan nau'in, yana da matukar dacewa don ciyar da Gabashin Siberian Laika tare da samfuran halitta, tunda abin da ya keɓance shi ne rashin halin rashin lafiyar.

Don kiyaye haƙoran husky a cikin lafiyayyen yanayi, yana da mahimmanci ƙwarai, ban da naman alade, don ba da irin wannan dabino mai laushi lokaci-lokaci. Lokacin da yanayi ya canza, ana ba karen kwarin abubuwan bitamin.

Yawancin masu mallakar Siberian Laika na Gabas suna lura da halaye masu kyau waɗanda suka bambanta wannan nau'in daga husky. Duk da cewa huskies suna da halin jimiri, karnukan wannan nau'in sun bambanta da al'adar farauta don kansu kawai.

Daga cikin wasu abubuwan, huskies suna buƙatar miƙa wuya ga mai shi, kuma koyo da horar da husky na Gabashin Siberia ya fi sauƙi. Ana iya yin wanka da Laika da kyar, saboda haka ya isa a ba wa kare wasu hanyoyin ruwa a shekara guda.

Mahimmanci! Yin wanka sau da yawa zai cire abin kariya daga rigar. A sakamakon haka, ulu ta rasa haskenta, haka kuma rashinta. Idan dabbar gidan tayi datti sosai yayin farautar, ana bada shawarar cire wuraren datti lokaci-lokaci tare da busassun shamfu.

Husky yana buƙatar goge haƙoransa sau biyu a mako, ta amfani da wannan dalilin man goge baki na musamman, haɗe da Hartz Brush’n Сlean Dentаl.... Tun da Gabashin Siberian Laika yana da saukin kamuwa da annoba ta dabbobi masu cin nama, ana ba da rigakafin rigakafin annoba ga irin wannan dabbar gidan ba tare da gazawa ba. Hakanan, tare da duk wani nau'in farauta, Laika na bukatar a yi masa allurar rigakafin borreliosis, wanda ake yadawa ga kare daga cizon cizon sauro.

Gabashin Siberian huskies suna da matukar son-yanci da karnukan aiki, kuma dogon tafiya ya zama dole don kiyaye su da kyau. Binciken masu mallaka da masu shayarwa game da gabashin Siberian Laika sune mafi kyau.

An kwikwiyo na wannan nau'in yana da kyakkyawa kyakkyawa kuma mai ban sha'awa, da sauri ya zama babban kare mai girma wanda yake da kamanceceniya da kerkeci. Abun dogara ne sosai, mai hankali kuma mai saurin hankali, mai saurin tashin hankali da aminci wanda zai iya zama kyakkyawar abokiyar mafarauta ko kuma aboki mai aminci ga mutum mai himma da kuzari.

Bidiyo game da Gabashin Siberian Laika

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: The East Siberian Laika (Mayu 2024).