Dutse ko kifi

Pin
Send
Share
Send

Wart, ko kuma kifin dutse (Synanseia verrucossa) shine kifin marine mafi guba a duniya, na dangin wart. Wannan mazaunin ruwa mai ban mamaki ya sauka kusa da murjani kuma yana da halin kasancewar ƙaya mai guba sosai a yankin baya.

Bayyanar da kwatancin

Matsakaicin matsakaicin yawancin balatsu ya girma daga 35-50 cm... Babban launin jikin kifin dutse jeri ne daga launuka masu launuka masu launin fari zuwa launin ruwan kasa mai wadataccen abu, wanda ke ba da damar rayuwar ruwan teku mai saurin mutuwa don ɓoyewa cikin manyan raƙuman ruwa masu yawa.

Abubuwan da aka kera irin wannan kifin sune manyan kai, ƙananan idanu da ƙaramin bakin da ake kaɗawa zuwa sama. Akwai raƙuman ruwa da yawa da yawa a kan kai. An rarrabe fincin firam daga tushe mai fadi da karfi. Dukkanin spines masu kauri goma sha biyu a ƙarshen ƙarshen kifin dutse, da ma duk wani nau'in kifi daga jinsin Wart, suna da glandon guba.

Yana da ban sha'awa! Baƙon abu ne idanun kifin dutse, waɗanda, idan ya cancanta, suna iya ba kawai ɓoyewa gaba ɗaya a cikin kai ba, kamar ana jan su a ciki, amma kuma suna iya fita gwargwadon iko.

Yanki da rarrabawa

Wart din ya yadu musamman a yankin kudu na wurare masu zafi, da kuma cikin ruwa mara zurfi a cikin Pacific da Tekun Indiya.

Kifin Kifi yana da yawa a cikin ruwa daga Bahar Maliya zuwa Babbar Shamaki a kusa da Queensland. Babban yankin rarraba kuma ya hada da ruwan Indonesia, yankin ruwa da ke kusa da Philippines, ruwan da ke kewayen tsibirin Fiji da Samoa.

Yana da ban sha'awa! Ya kamata a san cewa wart shine mafi yawan jinsin Scorpen, don haka ana iya fuskantar irin wannan kifin mai guba a sanannen rairayin bakin teku na Sharm el-Sheikh, Hugarda da Dacibiya

Salon kifin

Babban mazaunin wart shine murjani na murjani, duwatsu da algae, lakar ƙasa ko yashi. Wart wani kifi ne mai zaman kansa, wanda, saboda yanayinsa na waje, ya fi so ya zauna a cikin ruwa mara ƙanƙanci, kusa da bakin teku, kusa da murjani ko kuma tarin lawa.

Kifin kifin yana ciyarwa kusan kowane lokaci a cikin yanayi mai yuwuwa, yana shiga cikin ƙasan ƙasa ko ɓoye kamanninsa a ƙarƙashin duwatsun maɓuɓɓugar ruwa, cike da laka da yawa... Wannan matsayi na rayuwar ruwa ba hanyar rayuwarsa ba ce kawai, amma hanya ce ta farauta mai tasiri. Da zaran wart ya lura da wani abu da ya dace da ciyarwa, nan take zai afka ma sa. A cikin shekara, kifin dutse yana iya canza fatarsa ​​sau da yawa.

A cikin kifin da ya nitse a cikin ƙasa, ana iya ganin saman kai da yankin na baya, wanda tarkacen ruwa da hatsi na yashi suke bi da yawa, saboda haka kusan ba shi yiwuwa a lura da irin wannan mazaunin ruwan ba wai kawai a cikin ruwa ba, har ma a ƙasa, inda kifayen sukan sami kansu a lokacin ruwa mai ƙarfi.

Gina jiki da abinci

A matsayinka na ƙa'ida, a ɗan ƙananan kifi, da kuma kayan kwalliya da jatan lande, waɗanda galibi ba sa lura da wani ɓataccen ɗan kama, don haka ya tunkari bakinsa a nesa mai hatsarin gaske, yawanci ya zama masu fama da guguwar guba ta ruwa. Kifi yana haɗiye abinci tare da ruwa. Saboda yawan cuwa-cuwa da fitowar da ba ta dace ba, kifin dutsen da mutanen Aborigines na Australiya suka yi wa lakabi da "warty vampire".

Sake haifuwa

A cikin 'yan shekarun nan, sau da yawa ana ajiye wart a cikin akwatin kifaye na gida, amma ba a san ingantaccen kiwo a cikin fursuna a halin yanzu ba.

A cikin mazauninta na asali, kifin dutse yana haifar da rayuwar ɓoyayyiyar hanya kuma yana da kamanni dalla-dalla, sabili da haka, ba a san ƙarancin abu game da tsarin haihuwar zuriyar irin waɗannan mazaunan ruwa ba, kuma ba za a iya ɗaukar irin wannan bayanin abin dogaro ba ne.

Hadarin guba mai kama da dutse

Wart na iya rayuwa koda a cikin yanayi mara ruwa kusan kwana ɗaya, saboda haka, a ɓoye kamar abubuwan da ke kewaye, kifin dutse yakan haifar da raunin ɗan adam. Dukkanin game da kasancewar wasu ƙaton spines a ɓangaren ƙofar, waɗanda ke fitar da abubuwa masu guba. Lokacin da dafin ya shiga fata, mutum na fuskantar tsananin ciwo, wanda yawanci yakan kasance tare da alamomi irin su gigicewa, shan inna, kamun zuciya, gazawar numfashi da kuma mutuwar nama.

Ko da ɗan fushin yana haifar da wart don ɗaga ƙwanƙolin ƙarewar ƙarshen.... Kaifi da ƙarfi mai kaɗawa mai sauƙi na iya hudawa har ma da takalmin mutumin da ya tako irin wannan kifin ba zato ba tsammani. Zurfin zurfafa ƙaya da taimako maras lokaci na iya zama na mutuwa.

Mahimmanci! Yana da haɗari musamman samun guba kai tsaye cikin jini. Toxin yana wakiltar cakuda sunadarai ciki har da hemolytic stonustoxin, neurotoxin da cardioactive na cardioactive.

Taimako na farko don irin wannan raunin ya ƙunshi yin amfani da bandeji mai ɗaure ƙarfi ko yawon buɗe ido na sama sama da raunin da aka samu. Don taimakawa ciwo da ƙonawa, ana amfani da damfara masu zafi kuma ana bi da rauni tare da maganin sayan magunguna.

Koyaya, dole ne a samar da ingantaccen kulawar likita ga wanda aka azabtar da wuri-wuri, tunda tare da lalacewar gida ga jijiyar, atrophy mai tsanani na ƙwayar tsoka na iya faruwa.

Darajar kasuwanci

Duk da matsakaiciyar matsakaiciya da kwatankwacin kyan gani, kifayen dutse mai kisa ana amfani dashi sosai wajen dafa abinci. Abubuwan naman nama na wart na yau da kullun sun shahara sosai kuma ana buƙata a Japan da China. Masu dafa abinci na gabas suna shirya sushi daga irin waɗannan kifin, waɗanda ake kira "okose".

Dutse kifi bidiyo

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Spectacular wild bird hunting at hand. As is the hunting with a clean hand. (Nuwamba 2024).