Aristocracy na nau'in yana bayyana kansa a cikin komai, daga tsarkakakken jiki, kyakkyawa na kifin Siamese, kuma ya ƙare tare da tsauraran zaɓi a cikin sadarwa: kamar mace mai martaba ta ainihi, tana iyakance abokan hulɗarta zuwa da'irar na kusa da su.
Tarihin asalin jinsi
Ana ɗaukar Thailand a matsayin asalin ƙasar dabbobi. A lokacin da aka kira shi Siam (sama da ƙarni shida da suka gabata), an girmama kuliyoyin Siamese sosai, suna gaskanta cewa suna kiyaye gidajen ibada kuma suna rakiyar matattu zuwa lahira.
Thais ya yi imanin cewa ƙaddara ta fi son masu kuliyoyin tare da gashin kirim (alamar hatimi). Cats sun kasance kewaye da halo mai tsarki, ayyukan kimiyyar an sadaukar dasu... Kuma yanzu a cikin National Library of Thailand zaka iya samun rubutun da aka taɓa rubutawa "Tamra Maew" - "Yarjejeniyar kan kuliyoyi."
A cikin karnin da ya gabata, an kirkiro kungiyar kare lafiyar kuliyoyin Siamese daga Kare a cikin Thailand, kuma a 1870 suka isa Ingila a matsayin kyauta ga Sarauniya Victoria. Nau'in ya so shi, kuma bayan shekaru biyu, an gabatar da jama'a tare da wakilinsa na asali - cat Pudles.
Yana da ban sha'awa!Gaskiya ne, an buga mizanin farko na kuliyoyin Siamese shekaru ashirin bayan haka, kuma "andungiyar Cats na Siamese" (Ingila) ta bayyana har ma daga baya - a cikin 1901.
Amurika ta ɗauki shekaru takwas kafin ta kafa nata loversungiyar masoyan Siamese. Kuma bayan shekaru arba'in, na biyun, kusan daga farko, dole ne ya rayar da irin a cikin Yammacin Turai bayan yaƙi. An buga daidaitaccen samfurin Siamese a cikin 1966.
Kusan lokaci guda, kuliyoyin Siamese sun bayyana a cikin Tarayyar Soviet. Na farko "masu ƙaura" tare da launi mai alamar hatimi sun zauna a cikin gidajen masanan Moscow da bohemians.
Bayani, bayyanar kyanwa Siamese
Wannan nau'in na ƙungiyar Siamese-oriental ne. Lokacin da ka kalli kyanwa, tunanin asalin halittarta yana shigowa ciki ne: ta yaya kuma za a iya bayyana siffar siffa ta kai, manyan kunnuwa kamar na masu gida da shimfidawa (kamar baƙi) idanu masu shuɗi masu haske.
A cikin cikakkiyar jituwa tare da kai mai ban mamaki jiki ne mai ladabi, sanye take da dogaye da ƙwayoyi masu ƙarfi.
Cat launi
Yaran da aka haifa suna kama da zabiya... Fatar da aka cire na sutura zata fara ne bayan fewan kwanaki, dabba ta sami tsayayyen launi (launi-launi) har zuwa watanni 6-10.
Akwai launi mafi duhu akan fuska, kunnuwa, ƙafafu da jela saboda ƙarancin launi a wuraren dumi na jiki. Tare da shekaru, bambanci tsakanin maki da tushen gaba ɗaya ba ya bayyana.
Inuwar tabo (maki) tana da mahimmanci don tantance launi:
- alama mai launin shuɗi - shuɗi;
- lambar lilac - purple;
- hatimi hatimi - launin ruwan kasa mai duhu;
- cakulan cakulan - cakulan;
- Taby ma'ana - brindle / taguwar ruwa;
- jan abu - ja;
- wasu.
Yana da ban sha'awa! A Amurka, launuka huɗu na farko ne kawai aka yarda da su a hukumance, yayin da Turawa suka ba da damar tabarau 18 na gashin kuliyoyin Siamese.
Matsayi na asali
Siririn siriri mai ƙayatarwa, tsoka mai sassauƙa. Maza sun fi mata girma.
An saita kai mai siffar tsaka-tsalle tare da madaidaiciyar martaba a kan dogon wuya. Babba, kunnuwa masu fadi-fadi sun cika layin. Abin rufe fuska a kan bakin fuska ba ya wuce yankin sama na kai kuma baya zuwa cikin ma'amala da auricles.
Idanun kama kamannin da aka saita tonsils. Iris yana da launin shuɗi mai duhu ko shuɗi mai haske.
Jiki yana tubular tare da tsokoki masu haɓaka da kwarangwal mai ƙarfi... Legsafafun kafafu sun ƙare da ƙafafun oval. Wutsiyar tana da tsayi da sirara, tana taɓewa zuwa ƙarshen.
Gajeren rigar tana kusa da jiki. Abubuwan (a fuska, kunnuwa, ƙafafu, ƙafafu da jela) suna da launi mai ƙarfi.
Laifi sun hada da:
- Farin tabo ko yatsu.
- Rashin aiki.
- Duk launukan ido banda cyan / blue.
- Lambobin yatsun da ba daidai ba
- Ookuguwa ko wutsiya.
- Ci gajiyar aiki.
Siamese cat hali
Yana gabatar da baƙon cakuda na taurin kai da kyakkyawan yanayi. Kyanwa na iya ƙin ɗayan gidan har zuwa ƙarshen kwanakinta, kuma dole ne ya daidaita da matsayin wanda aka kore.
Amma da yake ya zaɓi abin da yake ƙaunata, kwalliyar Siamese ba za ta bar shi ya yi shakkar ibadarsa marar iyaka ba. Masana ilimin zamani sun lura cewa wannan ingancin a Siamese ana bayyana shi sosai kamar yadda yake a cikin karnuka.
Mahimmanci!Amma kuliyyar ba za ta gafarta wa mutum mutuncin ta ba. Bayan dogon rashi, dole ne ka bayyana wa dabbobinka na dogon lokaci inda kuma me ya sa ka tsaya.
Siamese ba sa yarda da tilasta musu yin wani abu, kuma kar ku manta da zagi mara kyau. Suna kula da yara daidai, na iya tallafawa wasanninsu, amma kauce wa runguma.
Suna kishin wasu dabbobi kuma basu yarda da baƙi sosai.
Tsawon rayuwa
Siamese, kamar sauran kuliyoyin gida, suna rayuwa kimanin shekaru 15. Duk da yawan cututtukan kwayoyin halittar da ke cikin jinsin, mafi kyawun wakilinta suna rayuwa har zuwa shekaru 21 ko fiye.
Zai zama mai ban sha'awa: shekara nawa kuliyoyi ke rayuwa
Adana kifin Siamese a gida
Wadannan dabbobin suna da wayo ba zasu haifar da matsala ba ga masu su. Kuna buƙatar biye da shawarwari masu sauƙi.
Kulawa, tsafta
Abu mafi jan hankali game da kyanwar Siamese (dangane da ado) shine ɗan gajeren gashi mai santsi, wanda a ƙarƙashin sa babu sutura. Don cire gashin da ke faɗuwa, ya isa ya buge dabbar dabbar da hannun damp.
Amma koda kun manta da yin wannan, cat ɗin kanta zai iya jurewa da gashin da ba dole ba. Ana nuna hanyoyin ruwa kawai don kuliyoyi masu aji, dabbobin gida zasu wanke kansu. Za su buƙaci wanka kawai bayan sun dawo daga farfajiyar.
Kalli kunnuwanku ta hanyar share su lokaci-lokaci da auduga da aka tsoma a cikin ruwan dafafaffen dumi. Hakanan ana buƙatar fayafai don tsarkake idanun idan ɓoyewa suka taru a sasanninta.
Mahimmanci!Siamese suna da hakora masu rauni, saboda haka duba bakinka lokaci-lokaci ku tsaftace hakoranku da manna na musamman na cat.
Abinci - yadda ake ciyar da kyanwa Siamese
Idan baka da lokaci da sha'awar zama mai wayewa tare da abincin ƙasa, zaɓi kwalin da aka yiwa alama "cikakke" ko "ƙimar girma" a cikin shagon. A cikin manyan ukun, Acana, Applaws da Orijen suna da karko. Waɗannan samfurorin an gwada su lokaci-lokaci kuma suna da daidaitaccen daidaito.
Masana likitocin dabbobi na Rasha galibi suna ba da shawara su tsaya ga nau'ikan abinci iri ɗaya dangane da abinci na asali ko na busasshe. Masu kiwo suna da ɗan ra'ayi kaɗan. Sun yi imanin cewa ya fi kyau a haɗa nau'ikan abinci iri biyu, gami da abincin kifin gwangwani.
Abincin kifin Siamese ya kamata ya ƙunshi irin waɗannan abinci na asali kamar:
- nono kaza (dafaffe);
- ɗanyen nama;
- abincin nama na yara;
- kayayyakin madara mai tsami.
Kar a taba ba naman alade naku! Hakanan an hana madara: yana haifar da gudawa, tunda jikin kyanwa baya narkewar lactose.
Cututtuka, lahani na asali
Dabbobi suna biya kyawawan idanu tare da nau'in ɓarna, wanda jinsi guda yake da laifi. Yana da alhakin huda launin shuɗi na idanu masu kamannin almond, amma galibi yakan haifar da larurar ido da matsalar gani.
Wani nau'ikan cututtukan cututtukan gargajiya shine kullin, ƙugiyoyi, da ƙyallen wutsiya mai kama da bulala.
Yana da ban sha'awa! A cewar tatsuniya, gimbiya Siamese ba ta je rafin ba tare da kuli ba, a kan wutsiyar da ta yi zoben don kar ta rasa su yayin wanka. Amma da zarar lu'ulu'u ya zube, sai aka tilasta wa gimbiya ta ɗaura aure a jelar dabbar gidanta.
Hakanan, Siamese, musamman matasa, suna da saukin kamuwa da cututtuka na numfashi. A cikin dabbobi, calcivirosis, cutar kwayar cuta na ɓangaren numfashi na sama, galibi akan gano ta.
Kittens sau da yawa suna fama da daidaituwa da rikicewar daidaituwa, alamarta shine ƙwanƙwasa kai gefe ɗaya.... Wannan shine yadda matsalar kwayar halitta a cikin ci gaban kunnen cikin ta bayyana kanta, wanda ke haifar da matsalar aiki da kayan aiki na vestibular.
Kuliyoyin Siamese suna da saurin kamuwa da cututtukan jijiyoyi, gami da ilimin psychogenic alopecia Idan kyanwar tana fuskantar rashin jin daɗin tunanin mutum na dogon lokaci, za ta lasa kanta har sai wuraren da baƙi suka bayyana a kan gashin.
Akwai wasu cututtukan da dama a cikin jinsin:
- asma;
- achalasia na esophagus - haɓaka cikin sashin jiki, wanda ke rikitar da cin abinci;
- adenocarcinoma na ƙananan hanji (ciwon daji);
- hyperesthesia - ƙwarewar hauhawar jini;
- mummunan cututtukan cikin huhu.
Kari akan haka, kuliyoyin Siamese suna da alamun bayyanar rashin lafiyan, wanda wasu nau'ikan abinci, hayakin taba sigari, aerosol tare da fitowar wari, cizon ƙaya da ma ƙura.
Sayi kyanwar Siamese - shawarwari
Shekaru mafi kyau na kyanwa da aka siya (ba Siamese kawai ba) watanni 2.5-3 ne. A wannan lokacin, yara sun riga sun kasance masu zaman kansu, suna da cikakken alurar riga kafi kuma sun dace da rayuwar jama'a.
Inda zan saya, abin da za a nema
Ya kamata a ɗauki memba na iyali a nan gaba daga mai kiwon amintacce ko daga wani katako wanda kuka ji / karanta kyakkyawan nazari game da shi. Don kada ku yi shakkar abin da kuka zaɓa, ba da umarnin jarrabawar mai zaman kanta ta likitan dabbobi.
Zuwa lokacin sayan, dole ne dabbar ta dame (ta rabu da tsutsotsi) kuma a yi mata allurar, ta samar mata da fasfo na dabbobi da asalinsu.
Kar ka manta da saduwa da iyayen jariri kuma lura da halayen su... Kyanwa da kanta yakamata ta kasance mai wasa, mai ban sha'awa da fara'a. Idan kalar fatar dabbar gidan ku tana da mahimmanci a gare ku, kuyi la’akari da hanci da kuma takalmin da aka saka: suna da tabo a cikin kwanaki 14 na farko. Kuliyoyi da kuliyoyi ma'abota hatimi suna da sautin ƙafafun duhu, ƙaramar wuta - tare da lilac da cakulan.
Siamese farashin cat
Baya ga katako da ke cikin St. on-Amur
Kudin kyanwa daga zuriya ya fito daga euro 100-800 kuma saboda dalilai da yawa: shaharar gidan katako, tsarkakakkiyar dabba da bayanta.
Za a buƙaci zuriya tare da fitattun iyaye ne kawai ga waɗanda za su tsunduma cikin kiwo kuma su ci taken a wasan kwaikwayo. Kayan kwalliyar Siamese masu nunin-farashi ana biyan su euro 300-800, wani lokacin ma fiye da haka, musamman idan an kawo su daga ƙasashen waje.
Kyanwan da ba ta da'awar cewa ita zakara ce za ta ba ka kuɗi: za a umarce ka da ka biya kusan euro 100 a kanta. Tabbas, zaku iya zuwa rukunin tallace-tallace na kyauta inda ake bayar da kittens kusan kusan dinari (300, 500 ko 1000 rubles), amma tsabtar irin wannan samfurin yana da shakku.
Binciken mai shi
Waɗanda ke da kuliyoyin Siamese a gida suna lura da halin kirki da ƙaunarsu, suna ba da tabbacin cewa tattaunawa game da ta'addancin Siamese ba shi da tushe.
Ana ba wa waɗanda suka fizge kyanwa da wuri daga "nono" na mahaifiya su shayar da ita maimakon madara da cream ɗin da aka gauraye da ruwa, da kuma ɗanɗano na yara na alamar "Agusha".
Lokacin da kyanwa ta cika makonni 6, zaka iya saba masa da busasshen abinci (don fara, jiƙa pellets ɗin a cikin kwano). Idan dabbar gidan ku na son ɗanɗanar sabon abincin, sanya ƙarin kwano na tsaftataccen ruwan sha kusa da shi.
Foodarancin abinci, kamar su Royal Canin-cat-cat, an fi kyau gabatar dasu daga kimanin watanni 2 da haihuwa: ga ƙananan ƙananan ƙwayoyi waɗanda aka tsara musamman don haƙoran yara. Yawancin masu mallakar Siamese suna rubuta cewa kayan lambu basa cikin abincin dabbobin gidansu.
Batu na musamman shine yadda ake jimrewa da sha'awar jima'i na lokaci-lokaci na dabbobin jela. Idan baza ku siyar ba ko nutsar da kyanwa, aika kyanwarku don ta rage... "Contrasex" magani ne na hormonal wanda ke da mummunan tasiri a jiki. Allurar depopromone / covinan na tsawon watanni shida kuma ba shine maganin matsalar ba.
Idan kana son adana ayyukan haihuwa na kyanwa, aika shi don yin jima'i bai wuce watanni 10 ba, amma ka tuna cewa kyanwar ka ta gaji bayan saduwa kuma tana buƙatar hutawa. Wararrun mutane suna ba da shawarar yin hutu tsakanin saduwa ta kusan makonni 1.5-2.