Anaunƙwasa-tailed iguana

Pin
Send
Share
Send

Marar igu iguana (Ctenosaura bakeri) ko Baker iguana na cikin ƙazamar tsari. Wannan ɗayan ɗayan mawuyacin hali ne, ya sami ma'anar jinsin da sunan tsibirin, inda yake zaune a wurare masu wahalar isa. Kalmar "wutsiyar-wutsiya" ta fito ne daga gaban sikanin sihiri wanda ya kewaye jela.

Alamomin waje na scrappy spiny-tailed iguana

An jefar da spana-tailed iguana a launi daga launin toka zuwa launin toka mai launin toka-launin ruwan kasa, galibi tare da kyawawan launukan turquoise. Yaran yara suna da launi a cikin launin ruwan kasa mai ruwan kasa-kasa-kasa. Maza sun fi mata girma.

Sun haɓaka manyan spines suna gudana tare da bayan jiki da ƙarƙashin ƙaramin madaidaicin fata a ƙarƙashin maƙogwaro.

Rarraba guauke da Iguana

An rarraba iguana mai tsini-mai-wutsiya ne kawai a gefen tsibirin Utila, kusa da Honduras.

Anaauyukan iguana na rapaura

Ana samun Uana a Utilian Ridge-tailed iguana a wani ƙaramin yanki na gandun daji mangrove wanda yakai murabba'in kilomita takwas kaɗai. Ana samun iguanas na manya a cikin ramuka na mangrove da kuma cikin shimfidar shimfidar bakin teku, kuma ana iya samun su a wuraren da ke cikin damuwa. Yayin da yara kanana ke zaune a cikin bishiyoyin mangroves da ƙananan mangroves da shrubs, suna cin karo da ciyayi na bakin teku.

Yankin da kadangaru ke saurin haduwa da shi shine 41 km2, amma mazauninsu kusan kilomita 10 ne. Util's spiny-tailed iguana ya faɗaɗa daga matakin teku zuwa 10 m.

Ciyar da rapan Iguana

Uancin azurfa mai tsire-tsire yana amfani da abincin shuke-shuke da ƙananan invertebrates waɗanda ke zaune a cikin bishiyar mangroves. Iguanas na yara da yara suna da halaye na ci daban. Liananan kadangaru suna cin abinci a kan kwari, yayin da manyan iguanas suna cin furanni da kuma ganyen mangroves, kadoji da sauran ɓarna a ƙasa.

Raparamar-tailed iguana hali

Salvage Ridge-tailed iguanas suna aiki sosai da safe. Ana iya ganin manya a mangwaro suna shawagi a cikin ruwa ko zaune a kan yashi. Yawancin lokaci, iguanas suna ɓoye a cikin inuwar manyan mangroves, waɗanda ake amfani dasu azaman ɓoye wurare. Animalsananan dabbobi, kafin su zauna a cikin dazuzzuka na mangrove, suna aiki a kan ƙasa, a kan duwatsu masu murtsun dutse da kuma kan rassan bishiyoyi. Yayin da suka girma, suna komawa sabbin wuraren zama.

Iguanas da aka Scauke da igiya a cikin raƙuman ruwa tsakanin tushen bishiyoyi da nutsewa lokacin da masu farauta suka bayyana.

Sake buguwa na spiky spiky tailed iguana

Lokacin kiwo yana daga watan Janairu zuwa ƙarshen Yuli. Yin jima'i yana faruwa a ƙasa a cikin gandun daji na mangrove. Mangroves wurare ne masu kyau don hutawa da ciyar da ƙura mai ƙyama, amma basu dace da gida ba. Sabili da haka, idan lokacin kiwo ya zo, mata kan yi ƙaura daga dazukan mangrove zuwa rairayin bakin teku masu yashi, inda suke samun wuraren da rana ke ɗumi. Ana sanya ƙwai ƙarƙashin tarin tarkacen ganye, tarin yashi, hayaƙin teku, ƙarƙashin manyan bishiyoyi da ƙananan ciyayi. Lokacin nest yana gudana daga tsakiyar Maris zuwa Yuni.

Gida na iya zama mita da yawa, amma bai fi zurfin 60 cm ba. A matsakaita, mace tana yin ƙwai 11 zuwa 15, kodayake an san manyan mutane da yin ƙwai 20 zuwa 24. Ci gaba yana faruwa kusan kwanaki 85. Daga Yuli zuwa Satumba, iguanas matasa sun bayyana, suna motsawa zuwa gandun daji na mangrove, suna ciyarwa galibi akan kwari, kwari ko kwari. Matasan iguanas abubuwa ne masu sauƙi ga tsuntsaye kamar shaho, koren maraƙin, da macizai.

Barazana ga Iguana da aka rapaura

Iguanas ɗin da aka kakkaɓe ya yi barazanar asarar muhalli, sare bishiyoyi da ɓarkewar alaƙa da yawon buɗe ido da yaɗuwar shuke-shuke da aka shigo dasu.

Ana amfani da gandun daji na Mangrove a matsayin wuraren da ake zubar da shara kuma suna da yawa. Akwai yiwuwar haɗarin gurɓataccen ruwa daga sunadarai (magungunan ƙwari da takin mai magani), gurɓata daga buhunan filastik yana yaɗuwa a cikin rairayin bakin rairayin rairayin bakin teku kuma yana shafar manyan wuraren shakatawa na iguanas. Yankunan rairayin bakin teku, a matsayin mazaunin iguanas, suna rasa ciyawar su. Ana “tsabtace filaye” a shirye-shiryen siyarwa don otal da gina hanyoyi. Yankunan baƙuwar baƙi masu mamayewa suna zama gama gari, yana mai sanya mazaunin ba karɓaɓɓe don ƙwai ba.

Iguana na ɓarna, lokacin da aka haye shi tare da jinsin da ke da alaƙa, baƙar fata mai laushi mai laushi, an nuna shi don samar da ƙwayoyin cuta waɗanda ke yin barazana ga nau'ikan halittar. Karnuka, kuliyoyi, dabbobin daji, beraye, waɗanda suma suke a tsibirin, suna yin barazana ga haifuwar ɓacin-wutsiyar iguana.

Kodayake ana kiyaye jinsin ta dokar Honduran, ƙwayoyin iguana ana ci gaba da cinye su azaman abinci, ana siyar dasu duka a tsibirin da babban yankin.

Tarkace-da kiyaye Iguana Conservation

Dokokin Honduras sun kiyaye kariya daga iguanas da aka yanke tun 1994, kuma an haramta farautar dabbobi masu rarrafe. Don karewa da haɓaka yawan waɗannan iguanas, an kafa tashar kiwo ta bincike a cikin 1997. Tun daga shekara ta 2008, an aiwatar da shirin ilimantarwa na kare muhalli don kare iguanas, mazauninsu, da sauran albarkatun ƙasa, da kuma shirin kiwo da aka kama don iguanas da kuma kare mata masu ciki daji. Kowace shekara kimanin iguanas 150-200 suna bayyana kuma ana sake su zuwa rairayin bakin teku. An jera iguanas masu taɓo a cikin Annex II na Yarjejeniyar da ke sarrafa cinikin ƙasa da ƙasa a cikin nau'in namun daji da na flora (CITES).

Abubuwan da aka ba da shawara game da kiyayewa sun haɗa da kare yawan namun daji da ƙirƙirar takamaiman dokokin kiyayewa don ƙananan jinsunan a matakan ƙasa da yanki. Bincike ya haɗa da lura da yawan jama'a da wuraren zama, da hana ƙwace iguanas. Hakanan akwai wani shiri mai ban sha'awa na kiwo a cikin gidan zoo a duk duniya. A cikin 2007, tara Iguanas da aka rapanƙara sun bayyana a gidan Zoo na Landan. Irin waɗannan ayyuka suna taimakawa wajen tabbatar da rayuwar jinsin na dogon lokaci.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Best Pet Iguana! (Yuli 2024).