Gwaggon biri mai zobe: a ina dabbar farauta ke rayuwa?

Pin
Send
Share
Send

Mongose ​​mai-ringin zobe, shima mungo ne (Galidia elegans) na dokar masu cin nama ne.

Rarraba dodo mai kama da zobe.

An rarraba dodon-zolar mai zobe a tsibirin Madagascar, wanda ke kusa da gabar kudu maso gabashin Afirka. Tana zaune a arewa, gabas, yamma da kuma tsakiyar tsibirin.

Gidan mazaunin mongose.

Ana samun mongose ​​mai zobe mai zobe a cikin yankunan raƙuman ruwa mai zafi da na wurare masu zafi na Madagascar, yankuna masu ƙanƙancin zafi mai zafi da kuma gandun daji na tsaunuka, dazuzzuka masu busassun wurare masu zafi. Wannan nau'in ya mamaye kusan 650878 ha.

An rarraba shi a cikin yankin Montagne a gefen arewa maso gabas, gami da cikin gandun daji na bakin teku har zuwa mita 1950. Berayen da ke da zobe mai zobe ba su nan a galibin yamma, kuma an san shi ne kawai a cikin manyan duwatsu masu daraja da kewayen dazuzzuka kusa da Namorok da Bemarakh. Wannan mai saurin hawan dutse, wani lokacin yana bayyana a cikin bishiyoyi, shima gwanin iya iyo ne, yana farautar kifin kifin mai san ruwa. Ya bayyana a cikin gandun daji na biyu kusa da gandun daji na farko, kuma yana iya zama a gefen dajin, ba da nisa da yankunan da aikin noma da kone-kone ba.

Hakanan anguwar zoben da ke da zobe suma suna cikin yankunan dazuzzukan daji; duk da haka, rarrabasu yana raguwa kusa da kauyuka, watakila saboda tsananin farautar bijimai.

Alamomin waje na mongose ​​mai ɗaurin zobe.

Gooananan biranan waɗanda ƙarancin dabbobi ne masu tsayi daga 32 zuwa 38 cm kuma suna yin nauyi daga gram 700 zuwa 900. Suna da dogon jiki, siriri, kai mai zagaye, dusa da duwawu, da kuma kananan kunnuwa, zagaye. Suna da gajeren ƙafa, ƙafafun ƙafafu, gajerun kusoshi, da gashi a ƙasan ƙafafu. Launin fur din mai zurfin launin ja ne a kai da jiki kuma baƙi a ƙafafu. Kamar yadda sunan yake nunawa, mongose ​​ce mai zobe, doguwa ce, mai kauri, tare da wutsiya, kamar dodo, mai dauke da zoben baki da ja.

Sake bugun mongose ​​mai ɗaurin zobe.

A lokacin kiwo daga watan Afrilu zuwa Nuwamba, ana samun mongoses masu yadin zobe su kadai ko kuma biyu-biyu. Wataƙila jinsin mata daya ne, kodayake babu bayanan tallafi.

Mata na ɗaukar 'ya'ya daga kwanaki 72 zuwa 91, suna haihuwar ɗa ɗaya kawai.

Haihuwa tana faruwa tsakanin Yuli zuwa Fabrairu. Gooaramar ƙuruciya sun kai girman manya a kusan shekara ɗaya, kuma suna haifuwa a shekara ta biyu ta rayuwa. Ba a sani ba ko dabbobin manya suna kula da zuriyarsu. Koyaya, mai yiwuwa ne, kamar yawancin sauran masu farauta, yaran sun tsaya a cikin kogon tare da mahaifiyarsu tsawon makonni har sai idanunsu suka buɗe. Mata suna haihuwa a cikin kwarkwata kuma suna ciyar da zuriyarsu da madara, kamar sauran dabbobi masu shayarwa. Ba a san tsawon lokacin kulawa ba, kuma babu wani bayani game da sa hannun maza cikin kula da zuriya. Gooananan birai masu ɗaurin zobe suna rayuwa a cikin fursuna har zuwa shekaru goma sha uku, amma rayuwarsu a cikin daji mai yiwuwa ta zama rabin hakan.

Halin mongose ​​mai zobe.

Bayanai game da halayyar zamantakewar dodanni masu ɗan zogi sun ɗan yi sabani. Wasu rahotanni sun nuna cewa waɗannan dabbobin suna da ladabi kuma suna rayuwa cikin rukuni na 5. Wasu kuma sun nuna cewa waɗannan ba dabbobin da ke da ma'amala sosai ba ne, kuma galibi ana samun su su kaɗai ko kuma a biyu. Kungiyoyin dabbobin da suka hadu sun kunshi maza, mace da wasu dabbobin da yawa, mai yiwuwa dangi. Gooananan biranen zobe sun fi sauran nau'ikan halittu natsuwa. Suna aiki yayin rana kuma suna wasa sosai. Da daddare sukan tara cikin ramuka, waɗanda suke haƙa ko barci a cikin ramuka.

Ciyar da mongose ​​mai yatsan zobe.

Gooyandan zobe masu ƙyalli mahara ne amma kuma suna cinye kwari da 'ya'yan itatuwa. Abincinsu ya hada da kananan dabbobi masu shayarwa, masu rarrafe, dabbobi masu rarrafe, kifi, tsuntsaye, kwai da 'ya'yan itace, da' ya'yan itatuwa.

Dalilan raguwar lambar mongose.

Ana samun dodannin zobe-zobe a wurare da yawa na keɓaɓɓun yankuna kuma har ma suna rayuwa a cikin gandun daji da ke ɓarke. Kamar yawancin dabbobin gandun daji a Madagascar, suna fuskantar barazanar sare dazuzzuka don ƙasar noma, farauta da kuma mummunan tasirin da masu shigo da dabbobi ke gabatarwa.

Yankan daji da sare dazuzzuka a duk fadin ya karu sosai. A cikin Masarautar Kasa ta Masoala, matsakaicin shekara-shekara na sare dazuzzuka a yankin binciken ya karu zuwa 1.27% a kowace shekara. Har ila yau, yankin yana da yawan wuraren ba da izini ga mutane a yankunan kiyayewa, waɗanda ke haƙar ma'adinai kuma suna sare bishiyoyin fure, bugu da ƙari, ana farautar namun daji ta amfani da karnuka.

An tsananta wa dodunan zoben zobe saboda lalata gonakin kaji kuma hakan babbar barazana ce ga masu farautar cinnaka a cikin gandun dajin gabashin.

Akwai ƙauyuka huɗu a cikin Makira Natural Park, kuma daga 2005 zuwa 2011, an kama dabbobi 161 don sayarwa a nan. Babban farashi na dodanni na tilasta mafarauta mayar da hankali ga ƙoƙarinsu a cikin dazuzzukan da ba a sare su ba, inda har yanzu ana samun mongo da ke da zobe mai yalwa. Wannan shine ɗan siyen ɓarawon da aka siyo mafi sauƙin da zai faɗa cikin tarkunan da aka sa a cikin dazuzzuka. Sabili da haka, wadataccen wadataccen abu yana haifar da babban matakin kamun kifi a kewayen wuraren anthropogenic. Hakanan mazauna yankin suna cin naman dabbobi, kuma wasu bangarorin na dabbobin (kamar wutsiyoyi) ana amfani da su wajen tsafin wasu kungiyoyin kabilun. Gasa tare da ƙaramar civet ta Indiya da aka gabatar wa tsibirin, kuliyoyin kuliyoyi da karnuka suna yi wa dusar ƙanwar zobe a sassa daban-daban. Ba sa bayyana a wuraren da ayyukan ƙaramar civet ta Indiya ke da yawa sosai.

Matsayin kiyayewa na mongose ​​mai ɗaure zobe.

An jera dodannin zobe mai zobe a matsayin Masu rauni a kan Lissafin IUCN.

Lambobin sun yi imanin sun ragu da kashi 20 cikin 100 a cikin shekaru goma da suka gabata saboda koma bayan mazauni da kuma lalacewa.

Matsalar asarar muhalli ta haɗu da gasa daga ƙananan civets na Indiya da karnuka ɓatattu da kuliyoyi. Yanayin jinsin yana gab da fuskantar barazanar saboda a shekaru uku masu zuwa (ɗauki shekaru 20), da alama yawan jama'a zai ragu da fiye da 15% (kuma mai yiwuwa yafi), galibi saboda farauta da yawa, bin sa da fallasawa gabatar da masu farauta.

Raguwar yawan mongose ​​a kwanan nan ya karu sosai saboda karuwar samar da katako a yankunan daji da kuma karuwar farauta. Idan ci gaba da lalacewar muhalli ya ci gaba, da alama za a sanya mongoron da aka sanya wa zobe a cikin "masu hatsarin". Akwai dodannin zobe mai zobe a yankuna masu kariya da yawa waɗanda suka haɗa da Ranomafan, Mantandia, Marudzezi, Montagne da wuraren shakatawa na ƙasar Bemarah da wurin zama na musamman. Amma zama a cikin yankunan kariya ba ya adana dodon kunnen zobe daga barazanar da ake ciki ba.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Amfanin Ganyen Tumfafiya tare da Magunguna 33 da Tumfafiya keyi (Yuni 2024).