Kwakwar bishiyoyi suna taimakawa wajen warware tatsuniyar waƙar almara

Pin
Send
Share
Send

Daga cikin mazaunan Amazon da Amurka ta Tsakiya, da kuma tsakanin masu mulkin mallaka, akwai labarin da ke cewa macijin daji na iya raira waƙa. An faɗi wannan sau da yawa, wanda baƙon abu ne, tunda abin dogara ne cewa macizai ba za su iya waƙa ba. A karshe, masana kimiyya suka yanke shawarar warware wannan tatsuniya.

Na jinsi "Lachesis," macijin daji, wanda ake kira "surukuku", shi ne mafi girman maciji a Yammacin Hasashen kuma yana iya kaiwa mita 3.5 a tsayi. Akwai bayanai kadan game da wannan macijin, tunda yawan mutanensa kadan ne kuma ya fi son yin rayuwar asirce. Haka kuma, tsawon ran waɗannan macizai na iya kaiwa shekaru 20.

Sabili da haka, yayin karatun filin kwanan nan wanda ya gudana a cikin Peruvian da Ecuadorian Amazon, masana kimiyya sun tabbatar da cewa babu waƙar maciji. A zahiri, kiran manyan kwadi na itace waɗanda ke zaune a cikin raƙuman itace sun zama "waƙar maciji".

Duk da cewa jagororin daga ƙasashen biyu sunyi magana da murya ɗaya game da masanan daji suna raira maciji, kusan babu abin da aka sani game da kwaɗi. Koyaya, masana kimiyya suna fatan samo macijin da aka samo maimakon shi nau'in kwadi biyu na jinsi na Tepuihyla. Sakamakon binciken su an buga su a cikin mujallar ZooKeys. Masu binciken daga Jami’ar Katolika ta Ecuador, da Cibiyar Nazarin Amazonian ta Peru, da Museum of Ecuador da Kimiyyar Kimiyya da Jami’ar Amurka ta Colorado sun halarci aikin.

Abin sha'awa, ɗayan kwaɗin shine sabon nau'in wanda aka sanya masa suna Tepuihyla shushupe. Wasu 'yan asalin yankin Amazon suna amfani da kalmar "shushupe" don komawa zuwa masanin daji. Dole ne in faɗi cewa kukan kwadi baƙon abu ne ga amphibian, tunda galibi duka yana kama da rairarin tsuntsaye. Abun takaici, har yau ba a san dalilin da ya sa mazaunan yankin suka hada wannan waka da macijin ba. Wataƙila wannan tatsuniyar za ta warware ta masana ilimin ɗan adam da masu ilimin ɗabi'a.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: ALGAITA DUB STUDIO MASUBURBUDA COMEDY FATHER RANGILA (Nuwamba 2024).