Tetraodon Fahaka - baya farin ciki da maƙwabta

Pin
Send
Share
Send

Layin Tetraodon babban kifi ne wanda ba safai ake samun sa ba a cikin akwatinan ruwa. Yana da nau'in ruwa mai kyau wanda yake rayuwa a cikin ruwan Kogin Nilu kuma ana kiransa tetraodon Nile.

Yana da kaifin basira da son sha'awa kuma ya zama mai mutunci, amma yana da tsananin fushi ga sauran kifaye.

Da alama yana iya gurgunta wasu kifaye waɗanda zasu zauna tare dashi a cikin akwatin kifaye ɗaya. Duk tetraodons suna da hakora masu wuya kuma Fahaka yana amfani dasu don yayyage sassan jikinsu daga maƙwabta.

Wannan tetraodon mai farauta ne, a dabi'ance yana cin kowane irin katantanwa, invertebrates da kwari.

Zai fi kyau a barshi shi kadai, to zai zama dabbar dabba ce kawai kuma za'a ci shi daga hannunka.

Tetraodon yayi girma, har zuwa cm 45, kuma yana buƙatar babban akwatin kifaye - lita 400 ko sama da haka.

Rayuwa a cikin yanayi

Hanyar Tetraodon ta farko Karl Linnaeus ya bayyana ta cikin 1758. Muna zaune a cikin Kogin Nilu, kogin Chadi, da Nijar, da Gambiya da sauran koguna a Afirka. Yana raye a cikin manyan koguna da ruwa a buɗe, kuma a cikin bayan baya yalwar tsire-tsire. Kuma an samo shi a ƙarƙashin sunan Tetraodon Lineatus.

An bayyana yawancin rabe-raben layi na tetraodon. --Aya - Tetraodon fahaka rudolfianus an fara bayyanarsa a cikin 1948 kuma ya girma a cikin akwatin kifaye wanda bai wuce 10 cm ba.

A dabi'a, tana cin abinci ne a kan katantanwa da maɓuɓɓuka, kuma tana haihuwa da zurfin gaske, wanda ke sa kiwo ya zama da wahala.

Bayani

Kamar sauran nau'in tetraodon, launuka na iya canzawa dangane da shekaru, muhalli da yanayi. Yaran yara suna da bambanci sosai, yayin da manya ke da bambancin launin launi.

Tetraodons na iya kumbura lokacin da suke cikin haɗari, zane a cikin ruwa ko iska. Lokacin da suka kumbura, kashin bayansu yana tashi kuma yana da matukar wahala mai farauta ya hadiye irin wannan ƙwallon.

Kari akan haka, kusan dukkanin tetraodons suna da guba zuwa wani mataki ko wani, kuma wannan ba banda bane.

Yana da babban tetraodon wanda yayi girma har zuwa 45 cm kuma zai iya rayuwa har zuwa shekaru 10.

Wahala cikin abun ciki

Ba shi da wahala a cikin abun ciki, idan har kun ƙirƙiri yanayin da ya dace da shi. Fahaka mai tsananin tashin hankali ne kuma dole ne a kiyaye shi shi kaɗai.

Babban mutum yana buƙatar akwatin kifaye na lita 400 ko fiye, matattara mai ƙarfi, da canje-canje na ruwa mako-mako. Ciyarwa na iya biyan kyawawan dinari, saboda kuna buƙatar ingantaccen abinci.

Ciyarwa

A yanayi, yana ciyar da kwari, molluscs, invertebrates. Don haka katantanwa, kaguwa, kifin kifi da katanga sune yake buƙata.

Hakanan akwatin kifin na iya cin ƙananan kifi da naman krill mai sanyi. Yaran yara suna buƙatar ciyar da su kowace rana, yayin da suke girma, rage lambar zuwa biyu zuwa sau uku a mako.


Tetraodons suna da hakora masu ƙarfi waɗanda suke girma cikin rayuwarsu. Yana da mahimmanci a ba katantanwa da ɓawon burodi haƙori. Idan hakora suka yi tsayi da yawa, kifin ba zai iya ciyarwa ba dole ne a sare shi.

Abincin yana canza yayin da tetraodon ke tsiro. Yaran yara suna cin katantanwa, jatan lande, abinci mai sanyi. Kuma ga manya (daga 16 cm), tuni sun yi amfani da manyan jatan lande, ƙafafun kaguwa, filletin kifi.

Kuna iya ciyar da kifin mai rai, amma akwai babban haɗarin kawo cutar.

Adana cikin akwatin kifaye

Tetraodon na balagagge yana buƙatar sarari da yawa, akwatin kifaye daga lita 400. Kifin ya kamata ya iya juyawa ya yi iyo a cikin akwatin kifaye, kuma sun yi girma har zuwa 45 cm.

Soilasa mafi kyau ita ce yashi. Babu buƙatar ƙara gishiri a cikin ruwa, yana da tetraodon ruwa mai kyau.

Za a iya amfani da duwatsu masu santsi, itacen busasshe da sandstone don yin ado da akwatin kifaye. Zai iya yiwuwa ya yanke shuke-shuke kuma babu buƙatar dasa su.

Yana da matukar damuwa ga nitrates da ammonia a cikin ruwa, don haka ya kamata a saka shi cikin akwatin kifaye cikakke.

Bugu da kari, tetraodons shara ne sosai yayin aikin ciyarwar, kuma kuna buƙatar girka matattarar waje mai ƙarfi wanda zai tuka har zuwa juzu'i 6-10 a awa ɗaya.

Zafin ruwan (24 - 29 ° C), pH kusan 7.0, da taurin: 10 -12 dH. Yana da mahimmanci kar a sanya shi cikin ruwa mai taushi sosai, baya jure shi da kyau.

Kar a manta cewa tetraodons suna da guba - kar a taɓa hannaye ko sassan jikin da aka fallasa.

Karfinsu

Tetraodon na Fahaka mai tsananin tashin hankali ne kuma dole ne ya ƙunshi ɗaya.

Ya yi nasara tare da sauran kifin, an ajiye shi ne kawai a cikin manyan akwatunan ruwa tare da kifi mai sauri wanda ba zai iya kama shi ba.

Ana iya kiyaye shi tare da jinsin da ke da alaƙa kawai idan suna da wuya su rarraba.

In ba haka ba za su yi fada duk lokacin da suka ga juna. Suna da wayo sosai kuma da alama suna iya sadarwa tare da mai su ta amfani da yanayin fuskokinsu na musamman.

Bambancin jima'i

Ba shi yiwuwa a banbance mace da namiji, kodayake a yayin haihuwa mace ta fi maza tara.

Kiwo

Haɗin kiwo har yanzu bai wanzu ba, kodayake masu sha'awar sha'awa sun sami damar soya. Matsalar da ke tattare da kiwo tetraodon fahaca ita ce cewa suna da matukar tayar da hankali kuma a cikin yanayin haihuwa suna faruwa a cikin zurfin gaske.

Ganin girman kifin balagagge, kusan abu ne mai wahala a sake haifar da waɗannan halaye a cikin akwatin kifayen sha'awa.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: MTOTO - FAHAKA PUFFER - UPDATE - 20082018 (Yuli 2024).