Cichlids aku

Pin
Send
Share
Send

Pelvicachromis pulcher (lat Pelvicachromis pulcher) ko kuma kamar yadda ake kiransa da aku cichlid, kuma galibi sau da yawa aku aku aquarium kyakkyawan zaɓi ne, musamman tsakanin waɗanda ke cikin mashigin ruwa waɗanda suke son ƙoƙarin cichlids a cikin akwatin kifaye.

Baya ga launuka masu haske sosai, suna da halaye masu ban sha'awa. Amma mafi mahimmancin abin da ke jan hankalin masu ilimin ruwa shi ne ƙaramin girmansa da halayyar salama.

Ana iya kiyaye su a cikin ƙananan raƙuman ruwa kuma a lokaci guda ba su da ma'ana dangane da sifofin ruwa da nau'ikan abinci.

Rayuwa a cikin yanayi

Pelvicachromis pulcher ko aku cichlid an fara bayyanarsa a cikin 1901, kuma an fara shigo da shi zuwa Jamus a cikin 1913.

Tana zaune ne a cikin Afirka, kudancin Najeriya da yankunan bakin teku na Kamaru. Ruwan da take zaune a ciki ya banbanta a sigogi, daga taushi zuwa taushi kuma daga sabo zuwa ta birgima.

A dabi'a, Pelvicachromis Pulcher yana ciyar da tsutsotsi, larvae, detritus. Yawancin kifin yanzu ana samunsu a sayarwa, kiwo na wucin gadi, mutanen da aka kama cikin yanayi kusan ba a shigo dasu.

Bayani

Aku wasu ƙananan kifi ne masu launuka iri-iri. Galibi suna da launin ruwan kasa, tare da ɗawon shuɗi mai haske a ciki da kuma ɗigon haske da yawa a ƙofar.

Yin canza launi ya dogara da yanayi, musamman lokacin da suka fage ko kuma lokacin da wasu kifaye suka hadu suka fara warware abubuwa.

Amma, koda ba a lokacin da ake shukawa ba, aku ya zama kyakkyawan kifi, ban da haka, sabbin launuka yanzu suna bayyana, misali, albinos.

Suna girma ƙanana, maza har zuwa 10 cm, mata har zuwa 7 cm, amma galibi ma ƙasa da haka. Kuma wannan ba karamar nasara bace ga cichlids, wanda yawanci manyan kifi ne.

Tsammani na rayuwa ya kai kimanin shekaru 5.

Ciyarwa

Ciyar da cichlid na aku mai sauki ne. Suna da komai kuma suna cin kowane nau'in abinci: mai rai, mai sanyi, na wucin gadi. Zai fi kyau a ciyar da kayan abinci ta hanyoyi daban-daban, ban da kifi mai ƙoshin lafiya, wannan kuma yana haɓaka launi.

Kuna iya ciyarwa: flakes, granules, tablet, bloodworms, tubuleworms, brine shrimp, daphnia, cyclops, kayan lambu kamar kokwamba, ko bayar da abinci na musamman tare da spirulina.

Ka tuna cewa pelvicachromis suna ciyarwa daga ƙasa, kuma yana da mahimmanci cewa abincin ya isa gare su, kuma kada wasu kifaye su shiga cikin tsakiyar ruwan.

Idan kanaso a soya, to kafin a tausayawa, aku suna bukatar a wadatar dasu da abinci mai rai.

Wahala cikin abun ciki

Mara kyau da ƙananan kifi waɗanda za a iya kiyaye su a cikin akwatin kifaye na kowa tare da kifi na girman girma. Ba shi da alama a cikin ciyarwa da kiyayewa, kuma ana iya ba da shawarar don masanan ruwa.

Aku kifin akwatin kifaye kifi ne mai nutsuwa don cichlids, wanda za'a iya ajiye shi a cikin akwatin kifaye na kowa ba tare da tsoron zai hallaka wani ba.

Suna son aquariums masu yawan girma, kuma kodayake suma suna son zurfafawa cikin ƙasa, ba a cire shuke-shuke ko taɓa su.

Kamar kowane cichlids, aku suna son tsari, amma kuma suna buƙatar buɗaɗɗun wuri don iyo, amma, galibi suna ƙasa.

Abu ne mai ban dariya musamman kallon iyaye tare da garken soya, launin toka da rashin fahimta, nan take suke biyayya ga duk wani umarnin iyayensu kuma suna narkewa a zahiri a gaban idanunku.

Kulawa da kulawa a cikin akwatin kifaye

Tunda cichlids na aku basu da ma'ana ga sigogin ruwa, wannan shine wani dalili da yasa suka shahara sosai. Sun fito ne daga bakin Kogin Habasha, da Neja Delta, inda sifofin ruwa ya sha bamban.

A cikin kogin Habasha, ruwan ya zama ruwan dare ne na kogunan da ke kwarara ta cikin daji, tare da yawan acidity da taushi sosai, duhu daga tannins da aka saki cikin ruwa ta ganyen da ya fadi. Kuma a yankin Neja Delta, ruwan yana da ɗan annashuwa, yana da kyau kuma yana da ƙarfi sosai.

Hanya mafi sauki da za a fahimta idan ruwanku ya dace da adanawa shi ne tambayar mai siyar da waɗancan sigogin da yake ciki. Yawanci, kifayen da kuka siya a yankinku sun riga sun dace sosai.

Idan kuwa, ta fito daga wani yanki, to ana iya buƙatar daidaitawa. Canji da kwatsam canje-canje na ruwa suna da matukar damuwa ga kifin.

Yana da mahimmanci akwai wurare da yawa na ɓoyewa a cikin akwatin kifaye - tukwane, goro, bututu, kogwanni.

Musamman idan kuna shirin samun soya daga waɗannan kifin. Zai fi kyau sanya irin waɗannan matsugunan a cikin kusurwoyin, kuma idan kun ajiye fiye da ɗaya, da sannu zaku ga yadda suka zauna a gidajensu.

Yana da ban sha'awa musamman ganin yadda kowane ma'aurata ya rarraba akwatin kifaye a cikin nasu da na wani. Kuma maza da mata suna haduwa a kan iyakar wannan yankin kuma suna nunawa abokan gaba kyakkyawa da ƙarfinsu. Bayyanawa, mata suna adawa da mata ne kawai, kuma maza suna adawa da na maza.

Isasa tana da mahimmanci kamar murfin ƙasa. Suna son yashi ko tsakuwa masu kyau, waɗanda suke tonowa yadda suke so.

Haka ne, suna iya haƙa a cikin wasu ƙananan daji, amma gaba ɗaya ba sa cutar da tsire-tsire.

Bugu da kari, akwatin kifaye yana bukatar a rufe shi, saboda wannan kifi ne mai saurin birgewa kuma yana iya tsallakewa daga cikin akwatin kifaye a cikin rush.

Sigogin ruwa masu dacewa don abun ciki: taurin: 8-15 ° dH, Ph: 6.5 zuwa 7.5, 24-27 ° C

Karfinsu

Kodayake ana ajiye kifin aku a cikin aquariums na yau da kullun, amma duk da haka, dole ne a zaɓi maƙwabta cikin hikima, tunda yana da, kodayake ƙarami ne, amma cichlid. Sun zama masu tsananin tashin hankali musamman a lokacin da suke haihuwa, sun turo da garken ma'auni a wani kusurwar gidana, suka ajiye su a can.

A lokaci guda, ba su yi lahani da yawa na jiki ba, amma sun yi matukar damuwa ga maƙwabta. Zasu iya ciji a ƙasan firam mai jinkiri, kamar sikelin, kodayake suna yawan cizawa a cikin akwatinan ruwa masu yawa, daga cunkoson jama'a da damuwa.

Dole ne su sami yankunansu, da wuraren zama, sannan da wuya su taɓa kowa. Amma game da kula da bishiyar cichlid tare da jatan lande, tabbas za su farautar kananan, kamar yadda suma suke yi, saboda wadannan cichlids ne.

A ka'ida, duk wani kifi mai irin wannan girman ya dace dasu, musamman idan suna rayuwa a cikin wasu hanyoyin ruwa.

Suna zama tare da: atan baranda na Sumatran, mossy, Kongo, takobi da ƙyalli da sauran kifaye. Ba sa taɓa shuke-shuke, kuma za ku iya ajiye su a cikin likitan ganye, kawai suna son yin tono a cikin ƙasa, musamman idan yashi ne mai kyau.

Bambancin jima'i

Bambanta mace da namiji abu ne mai sauki, kodayake saboda wannan dole ne su zama manya. Namiji yana da kan da ya fi fadi kuma yana karkata, kuma mafi mahimmanci, ya fi girma.

Kuma mace ba karama ba ce kawai, amma har ila yau tana da ciki mai zagaye sosai, tare da tabo mai haske.

Sake haifuwa

A ƙarƙashin kyakkyawan yanayi, haifuwa tana yiwuwa ba tare da ƙoƙari ba, galibi suna haihuwa a cikin akwatin kifaye na kowa. Babban abu shine ciyar dasu cikin hanzari da abinci, zaku ga yadda zasu sami launi kuma zasu fara shiryawa don haihuwa.

A matsayinka na ƙa'ida, mace tana farawa da haifuwa, wanda, tanƙwara, da rawar jiki tare da dukkan jikinta, yana nuna wa namiji mafi kyawun launinta.

Gaskiya ne, idan hakan ta faru a cikin akwatin kifaye na kowa, to ma'auratan sun zama masu rikici kuma maƙwabta na iya yin wahala.

Sau da yawa zaka ga wasu aku sun tsabtace gidan, suna watsar da tarkace da ƙasa daga ciki.

Da zaran an kawo komai zuwa tsarkin da suke buƙata, ma'aurata suna yin ƙwai a cikin matsuguni, a ƙa'ida, waɗannan ƙwai ne 200-300.

Daga wannan lokacin, kuma kafin soya ta iya yawo da yardar kaina, mace ta kasance a cikin mazaunin, kuma namiji yana kiyaye ta (ka tuna, za su iya doke maƙwabta ba tare da jinƙai ba).

Girman ci gaban soya ya dogara da zafin jiki. A 29C, soyayyen zai bunkasa sosai cikin iyo a cikin mako guda.

Kuna buƙatar duba sosai, tun da duhu ne kuma ba a ganuwa da shi gaba da ƙasan ƙasa, kuma da umarnin mata, soyayyen nan take ya ɓuya. Koyaya, bashi da wahalar fahimtar cewa sunyi iyo, da zaran mace tayi iyo daga mahalli, yana nufin tuni.

Za a iya ciyar da soya da brim nauplii mai ɗanɗano, flakes mai ɗanɗano, ko abinci mai soyayyen ruwa. Kari kan haka, iyaye suna nika kwarin jini a bakinsu kuma suna tofa su a tsakiyar garken tare da soya, wanda ya zama abin dariya.

Kuna buƙatar ciyarwa sau da yawa a rana, kuma siphon na ƙasa tare da canje-canje na ruwa a irin waɗannan lokuta yana da mahimmanci. Ta wannan hanyar, kuna hana ɓarna daga taruwa, wanda ke ruɓewa da sanya guba a soya.

Duk iyayen suna kula da soya, amma wani lokacin suna fara faɗa, a irin waɗannan yanayi dole ne a shuka mutum.

A tsakanin makonni biyu zuwa hudu, soya zai kai 5 mm a girma kuma ana iya raba shi da iyayensu. Daga wannan lokaci zuwa gaba, cribensis suna shirye don sabon yanayi kuma za'a iya mayar dasu zuwa akwatin kifaye daban.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Top 10 Best Cichlids for Beginners! Beautiful and NOT Overly Aggressive (Yuli 2024).