Copper tetra ko Hasemania nana (Latin Hasemania nana) ƙaramin kifi ne wanda ke rayuwa a cikin koguna da ruwa mai duhu a Brazil. Yana da ɗan cutarwa fiye da sauran ƙananan tetras, kuma yana iya yanke ƙashin sauran kifin.
Rayuwa a cikin yanayi
Hasemania nana asalin ƙasar Brazil ce, inda take zaune a cikin kogunan ruwan baƙar fata, wanda yawan yadudduka na ganye, twan itace da sauran ƙwayoyin halitta waɗanda ke rufe gindin ya yi duhu.
Bayani
Tananan tetras, har zuwa 5 cm a tsayi. Tsammani na rayuwa ya kai kimanin shekaru 3. Maza suna da haske, masu launin jan ƙarfe, mata suna kashewa kuma sun fi azurfa.
Koyaya, idan kun kunna wuta da daddare, zaku ga cewa duk kifin silvery ne, kuma da sanyin safiya ne kawai suke samun shahararren launi.
Dukansu suna da farin tabo a gefunan ƙafafunsu, suna sa su fice. Hakanan akwai tabo baƙar fata a kan caudal fin.
Daga wasu nau'ikan tetras, ana rarrabe jan ƙarfe da rashin ƙaramin adipose.
Abun ciki
Tetras na jan ƙarfe yayi kyau a cikin akwatin kifayen da aka dasa da ƙasa mai duhu. Kifi ne na makaranta wanda ya fi so a ajiye shi zuwa tsakiyar akwatin kifaye.
Don ƙaramin garken, adadin lita 70 ya isa. A dabi'a, suna rayuwa a cikin ruwa mai laushi mai yawa tare da adadi mai yawa na narkakken tannins da ƙananan acidity, kuma idan daidaitattun matakan iri ɗaya suna cikin akwatin kifaye, to Hasemania zai zama mai launi mai haske.
Irin waɗannan sigogin za'a iya sake sake su ta ƙara peat ko busassun ganye a cikin ruwa. Koyaya, sun saba da wasu yanayi, don haka suna rayuwa a zazzabi na 23-28 ° C, acidity na ruwa pH: 6.0-8.0 da taurin 5-20 ° H.
Koyaya, ba sa son canje-canje kwatsam a cikin sigogi; dole ne a yi canje-canje a hankali.
Karfinsu
Duk da ƙaramin girmansu, suna iya yanke fika da sauran kifin, amma su kansu zasu iya zama ganima ga babban kifin akwatin kifaye.
Don su taɓa sauran kifin ƙasa, kana buƙatar kiyaye tetras a cikin garken 10 ko fiye da mutane. Sannan suna da nasu matsayi, tsari da halayya mafi ban sha'awa.
Kasance tare da rhodostomuses, baƙar fata neons, tetragonopterus da sauran saurin tetras da haracin.
Za'a iya kiyaye su da takobi da zubi, amma ba tare da guppies ba. Ba su taɓa shrimp ɗin ba, yayin da suke zaune a tsakiyar ruwan.
Ciyarwa
Ba su da zaɓi kuma suna cin kowane irin abinci. Don kifin ya zama mai haske a launi, yana da kyau a kai a kai a ba da abinci mai rai ko kuma mai sanyi.
Bambancin jima'i
Maza sun fi mata haske fiye da na mata, kuma mata ma suna da madaidaicin ciki.
Kiwo
Saukewa yayi daidai kai tsaye, amma dole ne a saka su a cikin akwatin kifaye daban idan kuna son ƙarin soya.
Ruwan akwatin kifayen ya zama mai duhun duhu da shuke-shuke da ƙananan ganye, ganshin Javanese ko zaren mai kyau yana da kyau. Caviar zai fada ta cikin zaren ko ganyayyaki, kuma kifin ba zai iya kaiwa gare shi ba.
Ya kamata a rufe akwatin kifaye ko sanya tsire-tsire a saman.
Masu kiwo suna buƙatar ciyar da abinci mai rai kafin a dasa su don haɓaka. Zasu iya haihuwa a cikin garken, kifi 5-6 na jinsi biyu zai isa, duk da haka, kuma an sami nasarar haɓaka su nau'i-nau'i.
Yana da kyau a sanya furodusoshin a cikin akwatinan ruwa daban-daban, kuma a ciyar da su na ɗan lokaci. Bayan haka sai a sanya su a cikin filayen da ake marawa maraice, ruwan da ya kamata ya zama yana da digiri mai yawa.
Spawning yana farawa da sassafe.
Mata na yin ƙwai a kan tsire-tsire, amma kifi na iya ci, kuma a wata 'yar ƙaramar dama da suke buƙatar shuka. Tsutsa na tsutsa a cikin awanni 24-36, kuma bayan wasu kwanaki 3-4 toya za ta fara iyo.
Kwanakin farko ana soya abinci da ƙananan abinci, kamar su ciliates da ruwan kore, yayin da suke girma, suna ba da microworm da Artemia nauplii.
Caviar da toya suna da saukin kai a kwanakin farko na rayuwa, don haka ya kamata a cire akwatin kifaye daga hasken rana kai tsaye kuma a ajiye shi a isasshen wuri mai inuwa.