Yankunan yanayi na Antarctica

Pin
Send
Share
Send

Yanayin canjin yanayi na Antarctica yana da tsauri saboda yanayin nahiyar. Kadan ne zafin iska ya tashi sama da digiri 0 a ma'aunin Celsius a nahiyar. Antarctica an rufe ta da dusar kankara. Babban yankin yana ƙarƙashin tasirin talakawan iska masu sanyi, wato iskar yamma. Gabaɗaya, yanayin yanayin nahiyar ba shi da bushe da kaushin hali.

Yankin yanayi na Antarctic

Kusan dukkanin yankin na nahiyar suna cikin yankin canjin yanayin Antarctic. Kaurin murfin kankara ya wuce mita dubu 4500, dangane da abin da Antarctica ke dauke da mafi girman nahiya ta Duniya. Fiye da 90% na hasken rana yana bayyana daga farfajiyar kankara, don haka babban yankin kusan ba ya ɗumi. Kusan babu wani hazo, kuma babu ruwan da ya wuce mm 250 a kowace shekara. Matsakaicin zafin rana shine -32 digiri, da dare -64. An ƙayyade ƙarancin zafin jiki a -89 digiri. Iska mai ƙarfi tana motsawa a cikin ƙasa tare da saurin gudu, yana ƙaruwa a bakin tekun.

Yanayin ƙasa

Yanayi na nau'in subantarctic na al'ada ne ga arewacin yankin na nahiyar. Hanyoyin laushi na yanayin yanayi ana sane dasu anan. A nan akwai ruwa sama da sau biyu, amma bai wuce na shekara 500 mm ba. A lokacin bazara, yanayin zafin sama yakan tashi sama da digiri 0. A wannan yankin, kankara ta ɗan yi kaɗan kuma sauƙin ya juye zuwa wani yanki mai duwatsu wanda aka rufe shi da mayuka da mosses. Amma tasirin yankin Arctic na da mahimmanci. Saboda haka, akwai iska mai ƙarfi da sanyi. Irin wannan yanayin bai dace da rayuwar ɗan adam kwata-kwata ba.

Asesasashen Antarctic

A gefen tekun Arctic, ya bambanta da yanayin yanayin nahiyoyi. Wadannan yankuna ana kiran su oaks na Antarctic. Matsakaicin zafin bazara +4 digiri Celsius. Ba a rufe sassan kankara da kankara. Gabaɗaya, yawan irin waɗannan oases ɗin bai wuce 0.3% na jimlar yankin na nahiyar ba. Anan zaku iya samun tabkuna na Antarctic da lagoons masu matakan gishiri mai yawa. Ofayan ɗayan farkon buɗewar masarautar Antarctic ita ce ryananan Tsuntsaye.

Antarctica tana da yanayin yanayi na musamman kamar yadda yake a Kudancin Kudancin Duniya. Akwai yankuna biyu na yanayi - Antarctic da Subantarctic, waɗanda yanayin yanayi mafi tsananin yanayi ya bambanta su, wanda kusan babu ciyayi a ciki, amma wasu nau'in dabbobi da tsuntsaye suna rayuwa.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Nazis and pyramids: Whats really going on in Antarctica? Newshub (Yuli 2024).