Me yasa sama tayi shuɗi?

Pin
Send
Share
Send

A takaice, to ... "Hasken rana, mai mu'amala da kwayoyin iska, ya bazu zuwa launuka daban-daban. Daga dukkan launuka, shuɗi shine mafi kyawu don warwatse. Ya bayyana cewa a zahiri yana ɗaukar sararin samaniya. "

Yanzu bari mu bincika sosai

Yara kawai zasu iya yin waɗannan tambayoyin masu sauki waɗanda babban mutum sam bai san yadda ake amsa su ba. Tambayar da ta fi dacewa tana azabtar da kawunan yara: "Me ya sa sararin samaniya yake da shuɗi?" Koyaya, ba kowane iyaye bane ya san amsar daidai har ma don kansa. Ilimin kimiyyar lissafi da masana kimiyya wadanda suka kwashe sama da shekaru dari suna kokarin ba shi amsa zai taimaka wajen nemo shi.

Kuskuren bayani

Mutane suna neman amsar wannan tambayar tun ƙarnuka da yawa. Mutanen d believed a sun yi imani da cewa wannan launi shine mafi so ga Zeus da Jupiter. A wani lokaci, bayanin launi na sama ya damu da manyan masu hankali kamar Leonardo da Vinci da Newton. Leonardo da Vinci ya yi imanin cewa, haɗuwa da juna, duhu da haske sun zama inuwa mai haske - shuɗi. Newton ya haɗu da shuɗi tare da tarin ɗimbin ɗigon ruwa a cikin sama. Koyaya, a cikin karni na 19 kawai aka sami daidaito mai kyau.

Yankin

Don yaro ya fahimci bayanin daidai ta hanyar amfani da kimiyyar lissafi, da farko ya kamata ya fahimci cewa hasken haske ƙwayoyin da ke yawo a cikin sauri - sassan wutar lantarki. A cikin kwararar haske, dogaye da gajerun katako suna tafiya tare, kuma idanuwan mutum suna hango su kamar haske haske. Shiga cikin sararin samaniya ta hanyar ƙaramin ɗigon ruwa da ƙura, suna watsewa zuwa kowane launuka na bakan (bakan gizo).

John William Rayleigh

Can baya a cikin 1871, masanin ilmin lissafin Burtaniya Lord Rayleigh ya lura da dogaro da tsananin yaduwar haske akan tsawon. Watsuwar hasken rana ta hanyar rashin tsari a cikin sararin samaniya ya bayyana dalilin da yasa sama tayi shudi. Dangane da dokar Rayleigh, hasken rana mai shuɗi ya warwatse sosai fiye da lemu da ja, tunda suna da ɗan gajeren zango.

Iskar dake kusa da doron andasa kuma sama a sama tana da ƙwayoyi, wanda ke watsa hasken rana har yanzu yana sama a cikin yanayin sararin samaniya. Ya isa ga mai kallo daga kowane bangare, har ma da mafi nesa. Haske mai yaduwa ya bambanta da hasken rana kai tsaye. Movedarfin tsohuwar ya koma ɓangaren rawaya-kore, kuma makamashin na ƙarshen zuwa shuɗi.

Morearin hasken rana kai tsaye yana warwatse, da sanyi launi zai bayyana. Mafi watsuwa, watau mafi gajeren zango yana cikin violet, watsawa mai tsawo yana cikin ja. Sabili da haka, yayin faduwar rana, yankuna masu nisa na sama suna da shuɗi, kuma mafi kusa sun bayyana ruwan hoda ko mulufi.

Fitowar rana da faduwar rana

A lokacin faduwar rana da wayewar gari, mutum yakan ga launuka masu ruwan hoda da lemu a sama. Wannan saboda haske daga Rana yana tafiya kasa sosai zuwa saman duniya. Saboda wannan, hanyar da haske ke buqatar yin ta yayin magariba da wayewar gari ta fi ta rana tsayi da yawa. Saboda haskoki suna tafiya hanya mafi tsayi ta cikin sararin samaniya, mafi yawan shudi mai haske yana warwatse, don haka hasken rana da gajimare da ke kusa ya bayyana ja ko ruwan hoda ga mutane.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Aisa Saman Na Hota (Nuwamba 2024).