Matsalar Tekun Baltic

Pin
Send
Share
Send

Tekun Baltic yanki ne na cikin Eurasia wanda ke arewacin Turai kuma yana cikin Tekun Atlantika. Canjin ruwa tare da Tekun Duniya yana faruwa ne ta mashigin Kattegat da Skagerrak. Fiye da koguna dari biyu ne ke kwarara zuwa cikin tekun. Su ne ke ɗaukar ƙazamar ruwan da ke malala a cikin yankin ruwan. Gurbatattun abubuwa sun lalata tasirin tsabtace kai na teku.

Waɗanne abubuwa ne suka ƙazantar da Tekun Baltic?

Akwai ƙungiyoyi da yawa na abubuwa masu haɗari waɗanda ke lalata Baltic. Da farko dai, wadannan sune nitrogen da phosphorus, wadanda sune sharar gida daga aikin gona, masana'antar masana'antu kuma suna cikin ruwan sharar birane na birane. Wadannan abubuwa ana sarrafa su ne a cikin ruwa kawai, suna fitar da sinadarin hydrogen sulfide, wanda ke kaiwa ga mutuwar dabbobin ruwa da tsirrai.
Rukuni na biyu na abubuwa masu haɗari ƙarfe ne masu nauyi. Rabin waɗannan abubuwan sun faɗi tare tare da hazo, kuma sashi - tare da ruwan sha na birni da masana'antu. Wadannan abubuwa suna haifar da rashin lafiya da mutuwa ga rayuwar ruwa da yawa.

Rukuni na uku na masu gurɓata baƙon abu ne ga yawancin teku da tekuna - malalar mai. Fim daga siffofin mai akan saman ruwa, baya barin oxygen ya wuce. Wannan yana kashe dukkanin tsire-tsire na teku da dabbobi a cikin radius na ƙarancin mai.

Babban hanyoyin gurɓata Tekun Baltic:

  • kai tsaye magudanar ruwa zuwa cikin teku;
  • bututun mai;
  • kogin ruwa mai datti;
  • haɗari a tashoshin wutar lantarki;
  • aiki na jiragen ruwa;
  • iska.

Wane gurɓataccen yanayi ke faruwa a cikin Tekun Baltic?

Baya ga gurɓata masana'antu da na birni, akwai abubuwan da suka fi ƙazantar da gurɓatawa a cikin yankin Baltic. Da farko dai, shi sinadarai ne. Don haka bayan yakin duniya na biyu, kimanin tan uku na makamai masu guba aka jefa cikin ruwan wannan yankin na ruwa. Ya ƙunshi ba kawai abubuwa masu cutarwa ba, amma waɗanda ke da lahani masu haɗari ga rayuwar teku.
Wata matsalar ita ce gurbatacciyar iska. Yawancin radionuclides sun shiga cikin teku, waɗanda aka zubar da su daga kamfanoni daban-daban a Yammacin Turai. Bugu da kari, bayan hatsarin Chernobyl, abubuwa da yawa na rediyo sun shiga yankin ruwa, wanda kuma ya lalata yanayin halittar.

Duk waɗannan gurɓatattun abubuwa sun haifar da gaskiyar cewa kusan babu oxygen a kashi ɗaya bisa uku na saman tekun, wanda ya haifar da irin waɗannan abubuwan kamar "yankuna mutuwa" tare da yawan adadin abubuwa masu guba. Kuma a cikin irin waɗannan yanayi babu kwayar halitta guda ɗaya da zata wanzu.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Norwegian Breakaway CRUISE SHIP meets 18km long BRIDGE in BALTIC sea NCL (Yuni 2024).