Kurege - iri da kwatanci

Pin
Send
Share
Send

Hares (genus Lepus) dabbobi masu shayarwa ne waɗanda suka kai kusan nau'ikan 30 kuma suna cikin iyali ɗaya kamar zomaye (Leporidae). Bambancin shine cewa zomo yana da dogon kunnuwa da na baya. Wutsiyar takaitacciya ce, amma ta ɗan fi ta zomaye girma. Mutane kan bata sunan kurege da zomo ga wasu nau'ikan halittu. Pikas, zomaye da kurege suna yin tarin dabbobi masu kama da zomo.

Kurege sune mafi girman lagomorphs. Dogaro da jinsin, jiki yana da kusan 40-70 cm tsayi, ƙafafu har zuwa 15 cm da kunnuwa har zuwa 20 cm, waɗanda da alama suna watsar da zafin jikin da ya wuce kima. Yawancin lokaci launin toka-launin ruwan kasa a cikin tsaunuka masu ƙarancin yanayi, zomayen da ke zaune a Arewa, suna narkewa ta hunturu kuma suna sanya farin fur. A cikin Far North, zomo ya zama fari duk shekara.

Sake bugun sake zagayowar hares

Ofayan mafi kyawun tsarin yanayin muhalli wanda masanan dabbobi suka sani shine sakewar hares. Yawan jama'a na kaiwa a kalla duk bayan shekaru 8-11, sannan kuma ya ragu sosai da kusan 100. An yi imanin cewa masu farauta suna da alhakin wannan tsarin. Yawan mafarauta suna haɗuwa da yawan farauta, amma tare da jinkirin lokaci ɗaya zuwa shekaru biyu. Yayin da masu farauta ke karuwa, sai yawan haure ya ragu, amma saboda yawan farauta, sai kuma masu farautar su ragu.

Da zaran yawan zomo ya warke, sai yawan masu farautar ya sake karuwa sai sake zagayowar ya sake yi. Saboda kurege kusan kusan na iya cin ganyayyaki ne, suna lalata ciyayi ko albarkatun gona yayin da yawan su yayi yawa. Kamar zomaye, zomo yana ba mutane abinci da fur, suna daga cikin farautar, kuma kwanan nan, sanannen al'adu.

Mafi yawan nau'in kurege masu ban sha'awa a duniya

Kureren Turai (Lepus europaeus)

Kudin zomo na manya sun kai girman kyanwa na cikin gida, babu daidaitaccen daidaiton girman da launi na fur. Suna da dogayen kunnuwa daban-daban da manyan kafafuwa na baya wadanda ke yin sawun kanzon kurege a cikin dusar ƙanƙara. Kananan zomayen da ke zaune a Ingila sun fi na mutanen Turai na Turai kankanta. Mata sun fi maza girma da nauyi. A saman rigar yawanci launin ruwan kasa ne, mai haske ko launin toka-toka, ciki da ƙasan jelar fari ne tsarkakakke, kuma saman kunnuwan da saman wutsiyar baƙar fata ne. Launi ya canza daga launin ruwan kasa a lokacin rani zuwa launin toka a lokacin hunturu. Dogayen rada a kan leben hanci, bakin fuska, kunci da bisa idanuwa sananne ne.

Tsuntsauran mahaifa (Lepus alleni)

Girman abu ne mai banbanci, babban nau'in hares ne. Kunnuwa suna da tsayi, a matsakaita 162 mm tsayi, kuma basu da gashi sai farin fur a gefuna da saman tukwici. Bangarorin gefen jiki (gabobi, cinyoyi, croup) launuka ne masu launin toka-toka tare da jan baki akan gashin. A farjin ciki (ƙugu, maƙogwaro, ciki, ciki da gaɓoɓi da wutsiya), gashi ya yi furfura. Sashin sama na jiki rawaya ne / launin ruwan kasa tare da ƙananan baƙaƙe.

Kurege irin na dabba suna da hanyoyi da yawa don magance zafi. Fur yana nuna haske sosai kuma yana rufe fata, wanda ke kawar da zafin rana daga yanayin. Idan ta yi sanyi, berayen barewa na rage yawan jini zuwa manyan kunnuwansu, wanda ke rage saurin zafin.

Tolai hare (Lepus tolai)

Babu daidaitaccen launi iri ɗaya don waɗannan zomo, kuma inuwar ya dogara da mazaunin. Jiki na sama ya zama rawaya mara danshi, launin ruwan kasa mai launin ruwan kasa ko launin toka mai yashi mai rawaya mai launin ruwan kasa. Yankin cinya ocher ne ko launin toka. Kan yana da furfura mai launin toka ko rawaya a idanu, kuma wannan inuwar ta miƙa gaba zuwa hanci da baya zuwa ƙasan dogayen kunnuwa masu baƙar fata. Toananan gangar jiki da tarnaƙi fararen fari ne. Wutsiyar tana da faɗi mai fadi mai kauri ko launin toka-toka a saman.

Reasashe mai launin rawaya (Lepus flavigularis)

Gashin wannan zomon mai kaurin gaske ne, kuma kafafu sun balaga sosai. Partangaren sama na sama launuka ne masu kyau na ocher wanda aka haɗe da baƙaƙen fata, an yi wa bayan wuya ado da furcin da ake furtawa, kusa da waɗanda akwai raƙuman raɗaɗɗen baƙaƙen fata guda biyu waɗanda suka dawo daga gindin kowane kunne. Kunnuwa launuka masu launi ne, tare da farin haske, maƙogwaron rawaya ne, kuma ƙananan jiki da gefuna farare ne. Etafafun ƙafafu da na baya suna masu ƙarancin launi zuwa launin toka, wutsiyar toka a ƙasa da baƙi a sama. A lokacin bazara, fur din ya zama maras kyau, jikin na sama ya zama mai launin rawaya, kuma baƙaƙen ratsi a wuyansa ana iya gani kawai azaman baƙin baƙa a bayan kunnuwa.

Tsintsiya Hare (Lepus castroviejoi)

Farin Hare na Mutanen Espanya cakuda ne mai launin ruwan kasa da baƙar fata mai ɗan fari kaɗan a saman jiki. Partasan jikin duka fari ne. A saman wutsiyar baƙar fata ce kuma ƙasan wutsiyar tayi daidai da jiki da fari. Kunnuwa masu launin toka-toka masu launin ruwan kasa kuma galibi tare da ƙirar baki.

Sauran nau'ikan zomo

SubgenusPoecilolagus

Kurege na Amurka

Subgenus Kuturta

Kurege Arctic

Kurege

SubgenusProeulagus

Bakin kurege

Kurege mai gefe-gefe

Cape kurege

Bush kurege

SubgenusEulagos

Kurege na Corsican

Kuregen Iberiya

Manchu kurege

Kurege kurege

Farin kanzon kurege

SubgenusIndolagus

Kurege mai wuyan duhu

Hazon Burmese

Ndeananan subgenus

Zomo na Japan

Inda wakilan jinsin lagomorphs galibi suke rayuwa

Ana samun kurege da zomaye kusan ko'ina a duniya a cikin yanayi daban-daban, daga gandun daji masu yawa zuwa buɗaɗɗun hamada. Amma a cikin hares, mazaunin ya bambanta da mazaunin zomo.

Kurege galibi suna rayuwa a cikin buɗaɗɗun wurare inda saurin ya zama kyakkyawar dacewa don tserewa daga masu farauta. Saboda haka, suna rayuwa a cikin arctic tundra, makiyaya ko hamada. A cikin waɗannan yankuna masu buɗewa, suna ɓuya a cikin daji da tsakanin duwatsu, fur ɗin yana yin kamanni kamar yanayin. Amma zomo a cikin yankuna masu dusar ƙanƙara da wani ɓangare na tsaunuka kuma Manchu hares sun fi son gandun daji masu haɗi ko haɗuwa.

Haɗu da zomaye a cikin dazuzzuka da kuma yankunan da ke da bishiyoyi, inda suke ɓoye a cikin ciyayi ko a cikin kaburai. Wasu zomaye suna rayuwa a cikin dazuzzuka masu yawa, yayin da wasu ke ɓuya a cikin gandun daji.

Ta yaya zinare ke tseratar da kanshi daga masu farauta

Kurege suna gudu daga mafarauta kuma suna rikita masu farauta ta hanyar komawa baya. Zomaye sun tsere a cikin kabura. Sabili da haka, zomayen suna motsa nesa mai nisa kuma suna da fadi da yawa, kuma zomaye suna nan kusa da mafaka masu aminci a kananan yankuna. Duk lagomorphs suna amfani da sautunan wahala ko buga ƙasa da ƙafafunsu na baya don faɗakar da mai farauta.

Haresu suna da wuyar ji, amma alamar ƙamshi wata hanya ce ta sadarwa. Suna da glandon ƙanshi a hanci, ƙugu, da kewaye da dubura.

Abubuwan abinci mai gina jiki da abinci

Duk zomo da zomaye suna da tsananin ciyawar ciyawa. Abincin ya hada da sassan kore na shuke-shuke, ganye, kabeji, giciye da hadaddun tsirrai. A lokacin hunturu, abincin ya hada da busassun bishiyoyi, buds, ƙwarin bishiyar matasa, saiwa da iri. A cikin yankuna steppe, abincin hunturu ya ƙunshi busassun ciyawa da iri. Mafi mahimmanci, zomo yana jin daɗin tsire-tsire kamar su hatsi na hunturu, fyade, kabeji, faski da cloves. Kurege da zomaye suna lalata hatsi, kabeji, bishiyar 'ya'yan itace da gonaki, musamman a lokacin sanyi. Kurege ba sa shan ruwa, suna ɗaukar danshi daga shuke-shuke, amma wani lokacin suna cin dusar ƙanƙara a lokacin sanyi.

Hanyoyin kiwo

Lagomorphs suna rayuwa ba tare da nau'i-nau'i ba. Yayin lokacin saduwa, maza suna fada da juna, gina matsayi na zamantakewar jama'a don samun damar shiga mata masu shiga cikin mawuyacin hali. Haresu suna hayayyafa da sauri, tare da samar da manyan litattafai da yawa kowace shekara. Bunnies an haife su gaba ɗaya da gashi, tare da buɗe idanu kuma suna tsalle a cikin fewan mintoci kaɗan bayan haihuwa. Bayan haihuwa, iyaye mata suna ciyar da yaran sau ɗaya kawai a rana tare da madara mai gina jiki. Girman zinare da zomaye ya dogara da yanayin kasa da yanayi.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Keurig K-Supreme Coffee Maker w. 48 K-Cups and My K-Cup on QVC (Yuni 2024).