Kyanwar fure Bayani, fasali, nau'ikan, yanayi, kulawa da farashin nau'in Laperm

Pin
Send
Share
Send

Akwai gasa da ba a faɗi tsakanin masoyan kuliyoyi: wanda dabbarsa ta fi ban mamaki. Masu mallakar kyanwa kuturta (La Perm) suna gab da cin nasara. Abubuwan da suka fi so shine, tabbas, suna cikin manyan halittu goma na ban mamaki. Duk wanda ya sadu da kyanwar Laperm ya yi imanin cewa ya isa ya dauke ta a hannunka, domin za ta ci zuciyar mutum.

Yatsun da ke shiga cikin gashin kyanwa mai taushi suna jin dumin jikinta da taushin halayenta. Woolarfin da ba a saba gani ba ya ba dabbar sunan tsakiya: kyanwar Alpaca. Sunan na uku an samo shi ne daga asalin asalin asalin: Dalles La Perm.

Bayani da fasali

Conungiyar Masanan Cat (FCI) tana kwanan wata sabuwar fitowar ta daidaitaccen a cikin 2014. Yayi bayanin abin da ya kamata cat kuturu... Mahimman bayanai na takaddun:

  • Janar bayani. Nau'in Laperm sakamakon maye gurbi ne na halitta. Cats ba su da girma, tare da gashin gashi. Suna iya zama masu dogon gashi da gajere. Duk launuka na sutura da idanu karɓaɓɓu ne, haɗarsu ba ta da iyaka. Tsarin jiki, rabon sassansa yana da jituwa. Matsar kan manyan kafafu. Mata sun fi na maza ƙanƙan. Cikakken shiri don haifuwa cat m ya kai shekaru 2-3. Cats sun girma a baya.
  • Shugaban Lokacin da aka kalle shi daga sama, yana da siffa mai tsaka-tsaka tare da zagaye zagaye.
  • Muzzle. Wide, zagaye. Convex, gammayen gashin baki da aka zagaye sun fita waje. Gashin gashin kanta dogo ne, mai sassauci. Chin yana da ƙarfi da ƙarfi. Striarfin tsaye wanda yake bayyane ya faɗi ƙasa daga ƙarshen hanci.
  • Bayani Bridgeananan gada na hanci, a ƙasan layin ido. Na gaba yana zuwa madaidaiciya karafa zuwa hanci, bayan haka layin bayanan martaba yana sauka. Gaban yana kwance har zuwa saman kai. Sashin occipital yana haɗuwa a hankali cikin wuya.
  • Kunnuwa. An ƙi shi daga tsaye, ci gaba da layi na kai na kai, ya zama babban maɓallin. Auricles suna daɗaɗɗu, an faɗaɗa su zuwa tushe. Suna iya zama matsakaici ko manya. A cikin kuliyoyi masu dogon gashi, tassels kyawawa ne, kamar a lynx. Wannan kayan haɗi zaɓi ne don gajere.
  • Idanu. M, matsakaici. A cikin yanayin kwanciyar hankali, mai siffar almond, tare da ƙwanƙwasawa. Tare da faɗakarwa, idanuwa a buɗe a buɗe, ɗauki sira mai zagaye. Matsakaici fadi baya. Hanyoyin idanun suna karkata zuwa ga layin da ke haɗa ƙafafun auricles. Launi ba shi da alaƙa da abin kwaikwaya, launin gashi.

  • Jiki. Matsakaici a cikin girma ba tare da m, matsakaici kashi. Layin baya ya miƙe kuma ya karkata gaba. Kwatangwalo kadan ne daga kafadun.
  • Abun Wuya Madaidaici, matsakaici tsayi, yayi daidai da tsayin jiki.
  • Matsaloli. Na matsakaiciyar tsayi, gwargwadon tsawon jiki. Legsafafun baya na da ɗan tsayi kaɗan ko daidai da na gaban kafa.
  • Wutsiya Doguwa, amma ba ƙari ba, taɓowa daga tushe zuwa tip.
  • Gashi mai dogon gashi. Tsawon gashi yana da matsakaici. Theungiyoyin suna da ƙarfi ko an nada su. “Abin wuya” yana bayyana a wuya a lokacin da ya manyanta da kuma tsufa. Ulu da karamin sheen, haske, na roba, iska. Kada ya ba da ra'ayi na zama mai yawa lokacin farin ciki, nauyi. Lyunƙwasa dawakai.
  • Gashi mai gajeren gashi. Tsawon gashi daga gajere zuwa matsakaici. Yanayin ya fi na dabbobi masu gashi mai laushi yawa. Gaba ɗaya, yana da haske, na roba. Duk jikin, ulu tana bristling, baya bin jikin. An rufe jelar da raƙuman ruwa, tousus gashi.
  • Coat launi. Ana ba da izinin kowane irin yanayin da zai yiwu ko haɗakarwa ta kowane irin tabarau. Laperm a cikin hoto sau da yawa yakan bayyana tare da mafi yawan launi na gashi.
  • Launin ido. Zai iya zama tagulla, zinariya, rawaya, kore, kowane inuwar shuɗi. Babu buƙatar haɗin kai tsakanin launin ido da launin gashi.

Daga dukkan launuka masu yuwuwa, tabbataccen sanannen abu ne sananne. Wannan launi ne na yau da kullun, wanda za'a iya kiran shi alamar duniya mai kyau. Karancin farko ya sanya gashin gashin tabby. Saboda haka, shi (tabby zane) shine mafi mahimmanci. An bayyana shi dalla-dalla ta hanyar daidaitattun.

Raunuka suna da fadi, suna da bambanci sosai, ba haske ba. An rufe ƙafafu da "mundaye" masu juyewa zuwa sama zuwa raunin jikin. An jela jela tare da sandunan igiyoyi masu faɗi. Zobba mai fadi da ba a raba shi, "abin wuya", ya rufe wuya da kirji na sama.

A goshin goshin, ratsiyoyin ratsawa suna samar da harafin "M" tare da maƙallan contours. Suna kama da farin fuska. Layin da ke ci gaba yana gudana daga kusurwar waje ta ido zuwa mahadar kai tare da wuya. Akwai swirls a kan kunci. Lines na tsaye suna tafiya tare da bayan kai zuwa kafaɗun.

A bayan baya, ratsiyoyin sun zama "malam buɗe ido", wanda ya saukar da fukafukinsa zuwa ga dabbobin. Mahimman maki suna cikin ƙirar reshe. Layi uku suna gudana daga tsakiyar baya zuwa gindin wutsiya. --Aya - tsakiya - daidai tare da kashin baya. An kawata ciki da ƙasan kirji da ratsiyoyi masu laushi.

Laperm baki yana da ƙarin farin jini. Dangane da mizani, kalar sutturar ya zama gawayi daga tushe zuwa tip. Hanci, fata mara laushi akan ƙafafu (gammaye) suma baƙi ne. Saboda yanayin lalacewarsu, kuliyoyin baƙi suna kama da sharar hayakin hayaki.

Irin

Akwai laper iri biyu:

  • gajeren gashi,
  • mai dogon gashi.

A cikin dabbobi masu gajeren gashi, gashi mai raɗaɗi yafi kasancewa akan baya da ciki. Tsawon gashin mai gadin gajere ne. Gwanin ulu yana da haske, iska, mai laushi. Ba ya bin jiki, yana ba da ra'ayin disheveled. A kan wutsiya, gashin masu gadin suna bristle kamar gashin kan goga kwalban.

A cikin laperm mai gashi mai gashi, dukkan jiki an rufe shi da gashi mai tsaro na matsakaici zuwa tsayi tare da curls. Gashi na waje baya bin jiki, kumbura sama. Ofaunin rigar mai laushi ne a cikin ɓangaren ventral, na roba ne a bayanta da sauran sassan jiki. Saboda doguwar gashi, kyanwar da aka toka ta fi birgewa fiye da ta gajeren laperm.

Tarihin irin

A cikin 1982, a wata gona a cikin jihar Oregon, kusa da garin Dulles (kada a rude ta da Texas Dallas), wata kyanwa mai kama da kyanwa ta kawo kyanwa 6. Wannan al'amuran yau da kullun ya zama mai mahimmanci ga duk duniyar ilimin duniya.

Kitaya daga cikin kyanwa ya zama ba kamar na kishiyar mahaifiyarsa ba ko 'yan'uwanta maza da mata. Ba shi da gashi. Bugu da ƙari, ya bambanta da manyan kunnuwa da zane mai launi akan fata - kwaikwayon launin gargajiya na kuliyoyin mongrel.

Tun yana da makonni 8, gashi na farko ya fara bayyana. Sun kasance masu laushi tare da curls. A cikin wata 4 da haihuwa, jaririn ya yi girma da curly, ba doguwar suma ba. Ga abin da ya karɓi sunan laƙabi "curly". Iyalan Coel, waɗanda ke da gonar, ba su ba da mahimmanci ga wannan ba. Kyanwa mai gashi mai gashi ta girma, ta jagoranci rayuwar karkara. A cikin shekaru 10, kyanwa da ke da gashin gashi - zuriyar curly - sun fara haihuwar sau da yawa.

Linda Coel, matar manomin, ba ta fahimci mahimmancin abin da ke faruwa ba, amma ta dakatar da ba da kulawar kuliyoyi da kuliyoyi tare da gashin gashi. Kuliyoyi sun rasa kwatancen kasancewar kyauta, amma mai gidansu ya gano cewa alamar ƙazanta ita ce mafi rinjaye, ana ɗauka daga mutane daga jinsi biyu.

Manoman sun ba da suna irin na bazuwar Laperm. Daga Turanci perm - curl, perm, na dindindin An ƙara lafazin Faransanci la daidai da hanyar gargajiya ta ƙirƙirar sabbin sunaye don waɗannan wuraren. Kuliyoyi mafi ban sha'awa 4 a cikin 1992 sun tafi baje kolin a cikin babban birni mafi kusa na Portland.

A 1994 maimaita baje kolin. Farkon shekarun 90 za a iya la'akari da ranar haihuwar irin. An dakatar da haifuwa mara sarrafawa kwata-kwata. A cikin sabon katafaren Kloshe Cattery, wani manomi na kwanan nan ya ɗauki kiwo da kiwo na kuliyoyin kuli-kuli.

An gudanar da aiki mai mahimmanci tare da kuliyoyi don samun dabbobi masu kyan gani. Kari akan haka, kwatsam ko da gangan kuliyoyi masu juyawa sun zama masu taushi ba kawai ga taɓawa ba - yanayin laperm ya zama mai saukin kai, mai zurfafa. Basirar rayuwar karkara ma ba ta bace ba - Kuliyoyin laperm kwararru ne a fagen farauta.

Tsarin farko an haɓaka a ƙarshen 90s. A Turai, kyanwa ta ƙare a farkon wannan karnin. Samu karɓa daga manyan Europeanungiyoyin Turai na masanan. A wasu nahiyoyin kuma, ba a bar kyanwar da ke juyawa ba. Nau'in laperm thewararrun Catwararrun Catwararrun Afirka da Australiya sun gane.

Hali

An bayyana laperm a matsayin dabbobi masu jin daɗin rayuwa waɗanda ke girmama hankalin ɗan adam. Kuliyoyi suna amsa masa da taushi da soyayya. Mafi kyawun wuri don kuliyoyi su huta shine gwiwoyin maigida. Inda suke farin ciki da yarda da shafa da kuma karce.

Kasancewa cikin ni'ima ba shine kawai aikin kuliyoyi ba. Suna da hankali da wayo, son sani kuma masu wasa. Ba su taɓa rasa kwarewar kakanninsu ba dangane da kamun ɓeraye. Bayan haka, Halin halin laperm ya hada da kyakkyawan hali ga ruwa. Zasu iya rikidewa a cikin ruwan sama suna kokarin kama manyan digo.

Gina Jiki

Akwai kalmomi guda uku waɗanda ke bayyana ƙoshin abincin kuliyoyin kuturta: kyanwa mahaukaciya ce. Sabili da haka, yayin shirya abincin rana na kyanwa, ya kamata a mai da hankali sosai ga nama, na kowane asali, amma mai ƙanshi. Offal shine kyakkyawan tushen furotin na dabbobi da bitamin. Sinadaran asalin dabbobi sun kai 50-70% na jimlar abincin abincin kyanwa.

Ana sanya wasu kayan lambu, dafaffun hatsi da kayayyakin madara mai daɗa zuwa manyan abubuwan (nama). Vitamin da abubuwan kari masu ɗauke da abubuwa masu mahimmanci sune kyawawa. Kar a manta da kwanon ruwa mai tsafta.

Ba kowane mutum bane zai iya ɗaukar lokaci don shirya hadadden, daidaitaccen abinci. Sayen kayan shirye-shirye don cin abinci ya zama hanyar gama gari don shirya abincin kuli.

Sake haifuwa da tsawon rai

Gwargwadon yanayin yana nuna cewa kuliyoyin kuturu suna girma a makare, kawai daga shekaru 2-3. Cats a kusan shekara 1 suna shirye don kawo ɗiyansu na farko. Ga wakilan farko na jinsi, komai an warware shi kawai: sun rayu a gona, tsarin haihuwar ya ci gaba bisa dabi'a.

Tsarin jima'i, ciki da haihuwar kittens bai zama mai rikitarwa ba a cikin kuliyoyin yau. Sai kawai lokacin da kuma tare da wanda za mu sadu da katar ta yanke shawarar mai shi. Haihuwar kittens ba yanzu bane kawai haifuwa, hanya ce ta ci gaban nau'in. Lapermas sune kuliyoyi masu ƙarfi tare da kyakkyawan haihuwa. Ana haihuwar lafiyayyan zuriya a kai a kai.

Akwai daya "amma". Ana iya haifar da kittens tare da madaidaiciya, karkarwa ko babu gashi kwata-kwata. Ana haifar wasu kittens da furcin jariri na al'ada, amma bayan makonni biyu sai su zama baƙi. A hankali, dukkan jarirai suna yin toho da gashin gashi. Ko da kuwa ko rigar ta ɗan yi kauri ko ta murɗe, kittens suna da damar rayuwa aƙalla shekaru 12.

Kulawa da kulawa

Kuliyoyin kuliyoyi a cikin shekarun da suka gabata sun wuce gona da iri, magabatan ƙauye. Canjin kwayar halitta wanda ya haifar da curl bai shafi sauran ayyukan jiki ba. Saboda haka, dabbobin sun zama lafiyayyu sosai. Lapermas ba sa buƙatar kulawa ta musamman daga likitan dabbobi; ya isa shirya taron yaƙi da helminth da aiwatar da rigakafin gargajiya.

Ga halittun masu dogon gashi, babban abin kulawa shine ulu. An tsefe shi kowace rana, kodayake murfin ba shi da kauri musamman kuma da wuya ya shiga cikin tangles. Ana bincika kunnuwa da idanu duk bayan kwana 3. Ana ba da cikakken bincike, kwalliya har ma da cikakken wanka tare da shamfu na musamman ga dabbobin da suka je baje kolin.

Kula da dabbobi waɗanda ke da damar zuwa titi da mazaunan cikin gida sun ɗan bambanta. Kasancewar tana cikin yanayi, kyanwa na iya kawo tushen cuta da sauran matsaloli akan gashinta da tawayenta.

Farashi

An kirkiro nau'in Laperm a Turai tun farkon wannan ƙarni. Yana da matukar wuya har zuwa yau. Babu 'yan shahararrun makiyaya da wuraren shakatawa. Kadan ne daga cikinsu a Rasha. Kudin da ake kashewa a duniya kusan iri ɗaya ne. Farashin nau'in laperm farawa daga $ 500. Iyakar sama zata iya wuce $ 1500 don ɗan kyanwa mai ciki.

Akwai nuance. Thoroughbred Laperm kittens wani lokacin suna da madaidaiciyar gashi. Wannan ba lahani bane, tsari ne na halitta. Madaidaiciyar lapermas masu gashi suna da duk fa'idodi daga nau'in. Babban abu shine cewa kittens tare da raƙuman ruwa da gashin gashi za'a haife su daga garesu. Amma kuliyoyi masu gashi madaidaiciya ba za su iya yin gasa da nunin ba. Dangane da haka, farashin su sau da yawa ƙasa.

Gaskiya mai ban sha'awa

  • A cikin gwagwarmaya don tsarkakewar nau'in, aladun alatu suna da mahimmancin gaske. Tun daga ranar farko, an ajiye rajistar kuliyoyin Laperm mai tsarkakakke. Ana iya samun wannan bayanan a Intanet. Ana kiran shi Bayanan Bayanai.
  • Lokacin da suke magana game da lapermas, suna tuna hypoallergenicity nasu. Icewarewa ya nuna cewa akwai mutane da yawa waɗanda rigakafin su ke tasiri ga yawancin nau'ikan kuliyoyi banda Laperm. Gashi na waɗannan kuliyoyin suna da kyau ga masu fama da rashin lafiyan saboda dalilai biyu: lager ɗin ba shi da sutura, curliness yana kama ƙurar fata kuma yana hana asarar gashi.
  • A cikin 1960s, a cikin wannan jihar inda farkon kyanwa mai laushi - Origon - asalin Origon Rex ya bred. Rex yana da gashin gashi. Amma Origon Rex ya bace tun kafin bayyanar jinsin Laperm. A bayyane, ban da ƙyallen gashi, ana buƙatar wani abu don cin nasara.
  • Wasu kuliyoyin Laperm suna fuskantar jimlar kwalliya. Sun zama kusan baƙi. Amma idan mutane sun kasance masu sanƙo har abada, kuliyoyi bayan asarar gashi sun girma tare da ma masu kauri da gashi.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Butterpaws Regd LaPerm Cats - The curly coated cat (Mayu 2024).