Gampr - Wannan fada ne na manyan karnukan da aka shirya don tsaro da hidimar makiyayi. Sunan na biyu shine Armeniya kerkuku. Wannan karen ana daukar sa a matsayin mai tsaron gida mai matukar mahimmanci, wanda yakamata a tunkareshi sosai. Ba shi da kariya daga zalunci na ɗabi'a, don haka ya kamata a mai da ƙarfin aikinsa zuwa hanyar da ta dace.
An kirkiro jinsin ne a ƙarƙashin rinjayar takamaiman yanayi: keɓance yankin Armeniya, yanayi mai banbanci, tsallaka tare da wasu karnuka masu kyau kuma, hakika, zaɓin yanayi.
Shin zai yiwu a sami irin wannan kare a cikin iyalai masu yara? Shin zata iya zama da sauran dabbobi a gidan? Yadda za a kula da ita? Za ku sami amsoshin waɗannan da wasu mahimman tambayoyi a cikin littattafanmu.
Bayani da fasali
Gampr kare - tsoho sosai. An samo zane-zanen dutsen tare da hotonta, wanda, a cewar masana kimiyya, an ƙirƙira su ne a ƙarni na 1 kafin haihuwar Yesu. A kan duwatsu, tsoffin Armeniawa suna fitar da zane-zane waɗanda ke nuna manyan karnuka masu kai hari ga abokan gaba, da kuma dabbobi masu farauta.
Lokacin da yawancin yankuna na Turkiya ta zamani suka kasance na Armenia, yawan jama'a ya haifar da ra'ayin ƙarya cewa Turkawa ne suka wakilci wakilan wannan nau'in. A yau, yawancin mutanen da ke cikin wannan wolfhound suna cikin Amurka.
Ofaya daga cikin dalilan farko irin wannan kare shi ne kiwon shanu. A'a, bai yi kiwon garken ba yayin da manomin ba ya kusa, amma kawai ya ba shi kariya daga kerkeci. Abun takaici, a cikin Armeniya ta zamani waɗannan mafarautan har yanzu suna kawo matsaloli da yawa ta hanyar afkawa dabbobi. Sabili da haka, kusan duk dangin gona da ke nesa da birni yana da kerkeci.
Abin sha'awa! An yi imanin cewa ƙetare kerk andci da gampra yana haifar da haihuwar ofan kwikwiyo masu inganci a cikin tsarin aiki. Amma, babu cikakken bayanai akan irin wannan zaɓin.
Wakilin nau'in jarumi ne kuma abin dogaro. Ba zai ji tsoron haɗari ba. A yayin zabin yanayi, ya sami halaye kamar su rashin tsoro, azama, lura da kuma hazaka. Irin wannan saitin yana sanya wannan kare kyakkyawar dabba, shirye don kusan kowane irin amfani.
Abubuwan da aka fi sani da kerkecin Armenia shine koyaushe tana ƙoƙari ta zuwa tudu don samun kyakkyawan yanayin ƙasashenta. Wannan yana ba shi damar ganin abokin gaba a cikin lokaci kuma ya kawo masa hari. Kada ku raina ƙarfin wannan dabbar!
Yana da karfi sosai kuma yana da ƙarfi, saboda haka, mutum, kamar kowane dabba, na iya haifar da rauni mai tsanani. Yi hankali da yawancin baƙi. Idan mai shi baya nan, ba zai bar kowa ya shiga yankinsa ba, amma idan wani talaka, ta hanyar jahilci ko wauta, har yanzu ya kuskura ya shiga, nan take gamprom din zai afka masa.
Irin wannan kare yana yin cikakken mai tsaron lafiya. Duk da yawan fada da halaye na tsaro, ba shi da kauna. Tare da masu su, suna da taushi da ladabi. A shirye nake in kare rayukansu ko ta halin kaka. Lokacin da yanayi mai haɗari ya taso, yana kan gaba da gidan kuma yana shirin kai hari.
Babu wanda aka yarda ya kusance su, koda a cikin yanayi na abokantaka. Wannan shine dalilin da ya sa yake buƙatar horo na dogon lokaci da alhakin aiki. Irin wannan ƙawancen ƙawancen da ke da ƙarfi ga mutum cuta ne. Ya kamata a koya mata tun tana ƙarama cewa mutanen da ke kewaye da ita ba maƙiya ba ne, amma abokai ne na masu shi, saboda haka rashin amfanin su ne. Koyaya, babu buƙatar dakatar da kyawawan halayen kariya na kerkiyan Armenia.
Amma wannan ba duk siffofin wakilan ba ne. Ma'aikatan bincike da ceto sau da yawa suna ɗaukar su tare da su cikin gaggawa. Waɗannan dabbobin suna da ƙanshin ƙanshi da juriya mai girma, saboda haka, tun da sun sami mutum a ƙarƙashin kangon, suna ƙoƙari su fitar da shi.
Kuma abu na ƙarshe - irin wannan kare ya cancanci ɗaukar taken amintaccen aboki da abokin gida mai kyau. Zai kasance a gare ku ba kawai mai tsaro da mai tsaro ba, har ma da aboki mai sauƙin kai, mai shirye don taimakawa a kowane yanayi.
Tsarin asali
Wakilai gampr iri - mai ƙarfi, mai ƙarfi, mai tauri da ƙarfi sosai. Kowannensu ya dace da rayuwa a yanayi daban-daban. A yayin zabin yanayi, irin wadannan dabbobi sun sami halaye na gari da kuma daidaituwar daidaituwa.
Kerkeken Armeniya zai kare mai shi daga kerkeci, kerke har ma da beyar. Maza suna da nauyin kilo 85! Bitches - ƙasa, kimanin kilogram 80. Wannan shine ɗayan manyan karnuka a duniya. Tsayin da ya bushe a cikin maza ya kai 72 cm, kuma a bitches har zuwa 65 cm.
Gampr a hoto wanda aka nuna a matsayin mai ban tsoro, mara nauyi, a shirye don kai farmaki a kowane lokaci. Ya sami tsokoki sosai, musamman a jiki da ƙafafu, godiya ga abin da yake motsawa gaba ɗaya, ba tare da birgima ba. Tafiyar kare yana jin santsi da na yau da kullun.
Zai iya haɓaka sauri cikin sauri yayin gudu, amma har yanzu yana ƙasa da ƙimar mafi yawan greyhound, irin su Greyhound. Duk da nauyin jiki, kerkeci an gina shi da kyau, baya bayar da kwatancen babban mutum, mara cutarwa. Koyaushe ya zama mai mahimmanci da tabbaci.
Jikin karen yayi tsawo. A cikin balagagge, ya kai kusan mita 1 a tsayi. An bayyana bushe sosai, rafke-kumbure. Loungiyar tana da ɗan arched. Wutsiya tana da matsakaiciyar saiti, mai tsayi, kusan koyaushe tana faduwa, amma tana iya zama madaidaiciya lokacin da dabbar ta tattara hankali.
Theafafun kerkeci madaidaiciya ne, masu ƙarfi sosai, masu daidaita tazara. Ernan baya yana da faɗi, wuyansa matsakaici ne a tsayi. Amma kan dabbar yana da girma kuma yana jan hankali. Kokon kanwa ne. Layin gaba a kan kai sam ba ya furtawa. Kunnuwa kanana ne, suna zubewa. Dangane da mizani, an dakatar da su, amma wannan ba lallai bane.
Saukar manyan idanun duhu yayi zurfi. Ganin irin wannan kare yana da danniya, yana haifar da girmamawa ko tsoro. Abubuwan da ke tattare da wakilan nau'in sune mafi ƙarfin muƙamuƙi tare da haƙoran da aka saita. Godiya ga daidai cizon, kare da sauri ya kama wanda aka azabtar, ya riƙe shi da tabbaci. Hancin babba ne, mafi yawanci baki.
Gashi na gampra yana da yawa. Ba tare da la'akari da nau'ikan iri-iri ba, mutum yana da babban sutura wanda ke dumama shi a lokacin sanyi. Saboda wannan, irin waɗannan karnukan suna iya rayuwa har ma a yankunan tsaunuka a yanayin ƙarancin yanayin zafi. Kusan ba sa jin sanyi.
Irin
Akwai nau'ikan kerkeci 2 na Armeniya - masu gajeren gashi da masu dogon gashi. A cikin na farko, tsawon fur din bai wuce 3 cm ba, kuma a ƙarshen, cm 15. Wakilan kowane rukuni suna da gajeren gashi a kafafu da kai. Akwai zaɓuɓɓuka da yawa don launi na Armeniya wolfhound. Koyaya, launin ruwan kasa da launuka masu haske ba kyawawa bane. Kare na iya zama:
- Baki da fari.
- Tsarkakakken fari.
- Tsarkakakken baki.
- Fari da ja.
- Sand, da dai sauransu
Yana da kyawawa cewa tana da duhu a fuskarta.
Hali
Kafin fara wannan mahimmin kare kamar gampr, ya kamata ka koyi mahimman fasali na halayenta. Musamman don ikon yanke shawara da kansa, amma, bayan ya wuce kwasa-kwasan horo, ya dogara da fatawar mai shi.
Irin wannan dabbar dabbar ba za a iya kiranta mai rauni ba. A kowane yanayi, yana riƙe da yarda da kai da nutsuwa. Yana riƙe aminci ga mutum ɗaya, mafi sau da yawa - ga ƙaƙƙarfan mutum mai kyawawan halaye. Ba zai taba bauta wa wani ba idan maigidan baya nan.
Koyaya, kyakkyawan ladabi wakilin nau'in ba zai ƙi bin umarnin ɗan gidan da yake girmamawa ba. Ya bayyana halaye masu kariya, saboda haka ba shi da rikici. Wuya a sarrafa, wani lokacin alfahari, cika yarda da kai, saurin fushi.
Ana buƙatar ci gaba da horo da daidaitaccen horo. Rashin haƙuri da baƙi. Duk wanda ke waje da yankin da yake da kariya ana ganinsa a matsayin mai iya yin barazana ga dangin sa. Mai lura da aiki. Wannan yanayin halayen ya sa kare ya zama mai tsaron gida mai tsaro kuma mai tsaro.
Duk da son yin hidima da kariya, yana da wuya a kira irin wannan kare rashin daidaito da yawan shakku. Tana da kwanciyar hankali, ba ta da hankali, amma, a lokaci guda, ta ɗan yi son kai. A shirye ta ke don ta kula da mai gidan. Tana da tsananin kishi, ba ta son a yi watsi da ita. Amma, ba zai taɓa zama mai kutse ba. By halin - cakuda phlegmatic da choleric.
Yana ƙoƙari ya mallaki komai. Kasance a faɗake a kowane lokaci, koda da daddare. Yana aaukar secondsan daƙiƙa karen ya farka daga bacci. Nan da nan sai ya kasance a kan faɗake. Ba zai taɓa gushewa ba ya kiyaye yankinsa. Kafin barci, ya “sintiri” mata na dogon lokaci, yana jira yana kallo.
Girman kai da lura sam ba sa hana irin wannan karen zama mai son gida da abokan gida. Lokacin da gidan baya kusa, tana kewarsu da gaske. Kuma idan sun haɗu, tana gudu da fara'a don ƙamshi da sumbata. Kuna iya tsalle a kan hannayenku da farin ciki.
Ba ya son wasannin waje, amma ayyukan wasanni - Ee. Kasancewa da fara'a da aiki ba batun gampra bane. Irin wannan kare ya fi zama mai aiki fiye da mai son zaman lafiya. Babban aikinsa shine tabbatar da lafiyar iyali. Yana kula da yara ko dai ba ruwansu ko kuma mai kirki, yana ganin su a matsayin mafi raunin membobin sa.
Yana kula da su yadda ya kamata, amma baya ba su damar yin wasa da kansu kamar abin wasa. Maigidan na iya yin kishi sosai game da jaririn, don haka ba mu ba da shawarar barin yaran shi kaɗai tare da gampr ba. Lokacin da yake cikin mummunan yanayi, kare na iya kara da yaron, don haka ya firgita shi.
Yana ma'amala da dabbobin gida ba tare da son rai ba, musamman tare da kuliyoyi, amma tare da zamantakewar wuri za'a iya zubar dashi. Don irin wannan kare, yana da mahimmanci a haɓaka alaƙar matsayi tare da dabbobi bisa ga makircin "Ni ne babba, kuma ku ne ke ƙarƙashin." Ya san darajar kansa kuma ba zai ja da baya ba idan mai gasa ya bayyana a yankin. Mafi yawancin lokuta, kerkuren Armenia yana kawai hana sadarwa tare da wasu dabbobin gidan mai ita, sun gwammace kada su lura dasu.
Kulawa da kulawa
Rayuwa a cikin gida mai irin wannan babbar dabbar yana da matukar wahala. Yana da girma kuma ya zama mai ruɗuwa a cikin ƙuntataccen ɗaki. Iyakancin sararin samaniya yana shafar motsawarsa, kuma rashin iska mai kyau da hasken rana zai sa shi baƙin ciki.
Babban zaɓi mafi kyau ga kerkuren Armenia shine ya zauna a ƙauye ko kuma gona inda maigidan yake da babban fili. A can zai kasance mai fadi da annashuwa. Yana da mahimmanci cewa yana da nasa aviary tare da rumfa.
Mahimmanci! Bai kamata ku sanya karen aiki mai karfi a kan sarkar ba, saboda wannan zai haifar da samuwar halaye masu halakarwa a cikinsa. Zai kara yin fushi da wahalar kamewa. Zai fi kyau a ba shi 'yancin motsi.
Iyakance yankinka tare da shinge. Wannan zai ba dabba damar inganta filin jirgin da kuma fahimtar filayen da yakamata ya kare. Game da barin. Gampr kare ne da ke da kyakkyawar damar aiki, ba son rai kwata-kwata a cikin wannan lamarin. Ana ba da shawarar wanka shi kawai lokacin da yake da lahani sosai kuma tabbas ba sau da yawa fiye da sau 1 a cikin shekaru 1-1.5.
Game da kula da Jawo - yana da kauri da yawa, saboda haka, yana buƙatar haɗuwa na yau da kullun. Wakilin nau'in ya zubar duk shekara. Wannan wani dalili ne yasa ba da shawarar a ajiye shi a cikin gida ba.
Hakanan dole ne ku kula da kunnuwan dabbobin ku sau da yawa, musamman idan ba a sare su ba. Ya kamata a goge su da danshi mai ɗanshi kowane mako don cire kakin zuma. Hakanan, lallai ne ya kamata ku kula da haƙoransa, a kan waɗanne alamu ne. Ana goge su da buroshin hakori na mutum.
Kyakkyawan gyaran dabbobi mai ƙafa huɗu suna rayuwa cikin farin ciki da wahala. Amma kar ka manta yawanci fita tare da su don yawo. Wolfhound na Armenia dole ne ya yi wasanni 1 zuwa 3 a rana don kula da aikin.
Gina Jiki
Gampr ba shi da daɗi a cikin abinci, amma wannan ba yana nufin cewa ana iya ciyar da shi ga kowa da kowa ba. Kare yana buƙatar cikakken abinci da daidaitaccen abinci. Idan ba shi da abinci mai gina jiki ko kuma ya ci ƙarancin abinci, wannan yakan shafi lafiyarsa da ci gabansa.
Gampr kwikwiyo yakamata ya sha aƙalla gram 700-800 na abinci mai gina jiki kowace rana. Jerin abincin da aka ba da shawara a gare shi: cuku na gida, da ƙwai, dafaffun hatsi, da madara, da nama, da dunƙulen hatsi, da kifin da ba shi da ƙashi, ko kuma yayyafa ko ɗanyen kayan lambu. Ana ba da shawarar ya cika kwanonsa da abinci kusan sau 4 a rana, wannan zai ba jariri damar haɓaka da girma a hankali.
Kada a taba ba shi: kayayyakin naman da aka gama, sausages, stew, wainar da aka yi a gida, madara mai tsami ko rubabben ƙwai. Hakanan yana da mahimmanci a binciki kifi ko kayan nama kafin a basu ga kare. Galibin kerkuren Armeniya galibi galibi ana canza shi zuwa ingantaccen abinci, busasshen abinci. Yana buƙatar ba shi sau 2 a rana a cikin wannan adadin (gram 700 - rabo).
Sake haifuwa da tsawon rai
Encedwararrun masu kiwo sun san cewa ana sakar karnuka lokacin da macen da ke cikin zafi. Domin ta sami ciki tabbas bayan saduwa da miji, ya kamata ku jira kwana 3 na al'adarta. A wannan lokacin na sake zagayowar, tana mai da hankali sosai ga membobin kishiyar maza da masu saurin fushi.
Namiji nan da nan yakan gane cewa mace tana cikin zafi. A sakamakon haka, da sauri ya nuna sha'awar jima'i a gare ta, yana kokarin tsokano irin wannan halayyar a cikin ta. Yana da matukar karfin gwiwa don tsoma baki tare da aiwatar da shaƙar su.
Idan kun kula da kerkecin Armenia, ku ciyar da shi da kyawawan kayayyaki kuma kuyi alurar riga kafi akan lokaci, zai yi muku aiki aƙalla shekaru 15. Matsakaicin tsawon rayuwarsa shine shekaru 13-14.
Farashi
Da kyar za a iya kiran fararen kerkeci mai rauni. Ya bambanta daga 40 zuwa 65 dubu rubles. Da zarar ɗan kwikwiyo ya cika ƙa'idar nau'in, ƙimar ta ta ƙaru. Amma, akwai tallace-tallace da yawa akan Intanet don siyar da samari da ƙwararrun kerkeci na Armenia. Farashin Gampr ba tare da allurar rigakafi da asali ba - daga 15 zuwa 18 dubu rubles.
Idan mai kiwo ya nemi karin kuɗi, muna ba ku shawara ku ƙi ba shi haɗin kai. Don haka yana da kyau a je gidan kare don kare. A baya can, cibiyoyin da irin waɗannan karnukan ke sana'ar a Amurka ne kawai. Yanzu suna kan yankin ƙasar Rasha, Ukraine da Armenia.
Ilimi da horo
Mutane da yawa cikin kuskure sunyi imanin cewa haɓaka babban kare kare yakamata ya zama mai tsauri. Wannan gaskiya ne kawai. A zahiri, kerkeci, kamar kowane kare, yana buƙatar girmamawa da ƙauna. Ee, yayin ilimantar da ita, kuna buƙatar amfani da abubuwa na tsaurarawa, amma ainihin tasirin tasirin shine kyautatawa.
Dabbar ka ya kamata ta ganka a matsayin shugabanta, ma'ana, jagoran shirya. Girmamawa yana ɗaukar lokaci mai tsawo don haɓaka, amma sakamakon ya cancanci hakan. Domin jaririn gampr ya sami amincewa da girmamawa a cikinku, ana ba da shawarar a keta sararin kansa koyaushe.
A'a, ta yin hakan ba za ku wulakanta dabbar gidan ku ba, sai dai kawai ku tabbatar masa da cewa ba zai iya da'awar fifiko a cikin iyali ba (kar ku manta cewa wakilin jinsin yana da damar yanke shawara mai zaman kansa da halin ɗabi'a). A sauƙaƙe, ya kamata ka yi waɗannan abubuwa tare da kwikwiyo naka:
- Kar ka yarda ya kusanci kwanon abinci nan da nan, amma ka ba da shawarar ya jira sakan 10-20. Wannan babban motsa jiki ne cikin juriya da haƙuri.
- Kula da kare yayin da yake ci. Yana da mahimmanci ta saba da kasancewar mutane kuma bata yi musu ihu ba koda lokacin cin abinci.
- Dakushe duk wani yunƙuri na cizon mutum ko ihursa. Madadin haka, a sauƙaƙe kuna iya doke shi da fuska a hannu lokacin zalunci.
- Onaura kan takalmin idan yayin tafiya kare ya dauke hankalin ka kuma yayi kokarin tserewa.
Don haka, zaku girmamasa mutuncinku. Hakanan yana da mahimmanci ya girmama kowane memba na gida cikin girmamawa.Sabili da haka, waɗannan ƙa'idodin dole ne duk membobin dangi suyi hulɗa da kare.
Abu mai mahimmanci! Dole ne Gampr ya saba da kullewa a cikin aviary idan baƙi zasu dawo nan da nan. Koya shi yin hakan da wuri-wuri.
Idan mutum baya jin tsoron wata katuwar kerkeci, to kuyi nazarin abinda wannan ya aikata. Idan dabbar tana da fara'a kuma tana girgiza jelarta da fara'a, ana iya sakin ta. Amma kar ka yarda ka kusanci baƙon. Dole ne ya nisanta da baƙi.
Yiwuwar cututtuka da yadda ake magance su
Lafiyar irin wannan kare tana da kyau. Ba kasafai take fama da cutar farfadiya ko rashin lafiyan jiki ba, tsarin garkuwarta ba zai girgiza ba hatta ƙwayoyin cuta masu tsayayya da yanayin waje. Amma, tare da rashin abinci mai gina jiki da rashin allurar rigakafi, zai iya kamuwa da cuta.
Gampr yana da ƙafafu manya masu ƙarfi, saboda haka zai iya lalata su yayin gudu. Har ila yau, mai saurin kamuwa da cutar dysplasia. Idan dabbar dabbar ku ta ji rauni a wata gaɓa, muna ba ku shawara da ku hanzarta kai shi asibitin dabbobi. Ba shi yiwuwa a kafa kashi ko haɗin gwiwa da kanku.
Nuances masu muhimmanci na ƙarshe - a matsayin rigakafin cututtuka masu haɗari, dole ne a yiwa allurar rigakafin gampra sau da yawa a rayuwa. Ga kowane wakilin nau'in, likitan da ya dace ya fara fasfot ɗin kuma ya shiga can game da duk alluran rigakafin da ya karɓa. Maigidan kare zai iya ba da umarnin kansa kwayoyi na kansa don tsutsotsi da ƙuma. Ana lasafta sashi dangane da nauyin kare.