Tsuntsun Moorhen. Yanayin tsuntsaye na Moorhen da mazauninsu

Pin
Send
Share
Send

Ba shi yiwuwa a yi tunanin duniyarmu ba tare da dabbobi masu fuka-fukai da gabobi a cikin fukafukai ba. Ba tare da sautukansu ba, gashin fuka-fukai, mai jan hankali a jirgi ba, duniya za ta rasa launinta. Wasu nau'in ba zasu iya tashi ba, basu da launuka masu haske, amma wannan baya rage asalinsu.

Fasali da mazaunin moorhen

Karon ruwa tsuntsun moorhen samu a duk nahiyoyi banda Antarctica da Ostiraliya. Ba za ku gan shi ba a tsaunukan tsaunukan Alps, Scandinavia, arewacin Rasha, yankuna masu tsayi na Asiya da Yammacin Siberia.

Dausayi tare da tsayayyen ko ruwa mai kauri, ciyawar ciyawa wuri ne mai kyau na sasantawa. Duk da yawan jama'a, kwanan wata tare da ita a cikin jeji abu ne mai wuya. Amma ya dace da unguwa tare da mutum ba tare da jin zafi ba, kuma yana danganta wannan tsuntsu da agwagwar gida ko karamar kaza.

Nauyin mutum ya fara daga 200 g zuwa 500 g, tsayin jiki a matsakaici ya kai 30 cm. hoto moorhen yana da launuka daban-daban: daga launin ruwan kasa mai duhu zuwa launin toka mai haske, tare da launuka masu ƙyalli a cikin yankin wuya.

A gefen akwai fararen rim, wutsiya tare da raɗaɗin baki. Ya danganta da yanayi, gashin fuka-fuka a kan ciki sun sami launi mai haske, bayan baya ya sanya launin ruwan kasa-zaitun.

Lokacin da bakinta mai haske mai kusurwa uku ya buɗe, ana fitar da kukan ƙara-ƙarfi, kwatankwacin magpie hub. Kuma idan akwai haɗari - a hankali shiru "curr". Ita ba masoyin "hira bane", amma a lokacin saduwa bata daina magana, tana iya yin ihu da karfi da kaifi.

Yanayi da salon rayuwa

A mafi yawan yankuna moorhen yana jagorantar salon rayuwa, amma a yankunan arewacin yanayin yana tilasta musu yin ƙaura. A cikin yankin ƙasashen CIS, galibin mutane masu ƙaura ko gaba ɗaya suna rayuwa. Suna shirya gidansu a cikin keɓantaccen yanki, nesa da dangi da sauran tsuntsaye.

Tana da “hali” mai firgitarwa, amma ƙafafun da suka dace don motsi a wuraren fadama, ba ta damar gudu da sauri. Wadannan dogaye ne masu karfi da karfi, tare da yatsu masu tsawo, babu wasu membobi a tsakanin su, kamar sauran tsuntsayen ruwa.

Hakanan fikafikan suna taimakawa wajen ɓoyewa a cikin kaurin. Tsuntsun yana gudu a kan ruwan, yana tashi, bayan ya isa masaukin, ya zauna. Tana tafiya da kyau, tare da jiragen bazara, da gangan kuma cikin sauri take shawo kan nisan.

Mutanen da ba na jima'i ba a zahiri ba su bambanta da juna, maza kawai sun fi girma, kuma mata suna da ɗan ciki mai sauƙi. Gaskiya mai ban sha'awa ita ce ƙa'idar haɗawa, jima'i da mace suna faɗa don haƙƙin mallakan namiji. Kowane mutum ya kafa iyalai wanda ya kasance na shekaru da yawa.

Abincin Moorhen

Babban aiki agwagin moorhen yana faɗuwa ne a wayewar gari da yamma. Yana ciyarwa a cikin yankin nest; a lokacin hunturu, shi ma baya wuce iyakokin yankunan kiwo. Mara kyau a cikin abinci, yana amfani da tsire-tsire da abincin dabbobi:

  • harbewar tsire-tsire matasa, reeds, algae a cikin ruwa;
  • tsaba, 'ya'yan itace, kwari masu rarrafe a kan kasa;
  • kananan amphibians, invertebrates, molluscs.

A wuraren da suke kusa da birane, suna ciyar da garken mutane 5 zuwa 20. Wasu lokuta zaka gansu tare da manyan ramuka, a ƙasar noma tare da makiyaya na ruwa.

A cikin hoton, purple moorhen

Lokacin neman abinci, suna iya yin yawo a bakin kogi da gabar teku na dogon lokaci, daskare mara motsi a gefen ruwa tare da sandunan dawa, juya ganyen duckweed da lili na ruwa. Yayin da yake iyo a saman ruwa, lokaci-lokaci yakan kankame kansa cikin lokaci tare da motsin sassan gabar jiki, kuma jikin yana juya gajeren gajeren wutsiya.

Faduwa yana bacci a cikin sheƙai, kumburi ko tsalle-tsalle, wani lokaci a tsayinsa ya kai mita 10. Da ƙyar ake yin bacci a cikin cikinsa, galibi a kan faɗakarwa. Hutawa da bacci a wuri ɗaya, tsayawa a kan ƙafa ɗaya, ɓoye bakinsa a bayansa ko fikafikansa.

Sake haifuwa da tsawon rai na moorhen

Tsuntsayen dangin makiyayi, haɗe. ƙaho moorhen - oviparous. Jinsin sun banbanta da wadanda suka haifa a girma da launi. A cikin ƙasashen Asiya, tare da halartar su, suna shirya duels na yaƙi.

Furewar jima'i na duk makiyayan yana faɗi tun yana da shekara 1. Iyalai marasa kwanciyar hankali suna kiwo a duk shekara, baƙi dole ne su yi kiwo kawai a cikin yanayi mai dumi, ana kama ƙwai 2 a kowane lokaci.

A cikin hoton akwai ɗan moorhen tare da kajin

Suna gina manyan gidaƙuka har zuwa 15 cm a tsayi, sun wuce girman su, a kan tsawa kusa da ruwa, kuma suna aiki maza da mata. Irin waɗannan katanga suna kiyaye zuriya.

Mata suna ɗauka daga ƙwai 5 zuwa 9, suna da launuka masu launin ja, ƙarami a cikin girma har zuwa cm 0.5. Lokacin shiryawa yana ɗauka har zuwa makonni 3, "dads" suna da hannu kai tsaye.

Ana haihuwar kaza tare da baƙin fata, tare da ɗan zaitun. Lokacin da suka cika kwana 40, sai su yi ƙoƙarin tashi, su gane duniyar da ke kewaye da su, wacce ke cike da haɗari.

Mujiya Mikiya, dammar fadama, ungulu ta gari zata iya cin abincin samari. Kayan sa kifin da yake a gefen kauri shima abune mara kyau a gare su.

A cikin hoton, wani ɗan kaza ne mara kyau

A cikin shekarar farko ta rayuwa, mace-mace ya kai kashi 70% na mutane, na biyu - 24%. Rikodin mafi tsawon rai wanda aka rubuta ta hanyar ringing data shine shekaru 11.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Three Moorhens Foraging for Food and Wild Birds Sounds (Nuwamba 2024).