Cayman kada. Caiman salon rayuwa da mazauni

Pin
Send
Share
Send

Bayanin Caiman

Caiman yana zaune a Tsakiya da Kudancin Amurka. Waɗannan dabbobin suna cikin tsarin halittu masu rarrafe kuma rukuni ne na kadangaru masu sulke da sulke. Dangane da sautin fata, caimans na iya zama baƙi, launin ruwan kasa ko kore.

Amma caimans suna canza launin su gwargwadon lokacin. Girman caiman yana da tsaka-tsakin mita ɗaya da rabi zuwa uku, kuma yana auna daga kilogram biyar zuwa hamsin.

Idanun caiman ana kiyaye su ta hanyar membrane, wanda ke ba shi damar kasancewa cikin ruwa koyaushe; a matsakaita, caimans suna da hakora daga 68 zuwa 80. Nauyin su na iya kaiwa daga 5 zuwa 50 kg. Fassara daga Sifeniyanci "caiman" na nufin "kada, kada".

Amma kada caiman da kada duk daban suke. Ta yaya caiman ya bambanta da kada da kifi? Caiman ya banbanta da kada da kada a gaban faranti masu ƙashi da ake kira osteoderms kuma suna kan daidai ciki. Hakanan, caimans suna da kunkuntar madauri kuma rabin membobin ninkaya a ƙafafunsu na baya.

Kada ta kasance tana da wrinkle a kusa da hancinsa a gefen muƙamuƙin da ake buƙata don haƙori a ƙasa, kirinjin yana da tsagi na haƙori a saman muƙamuƙin kuma wannan fasalin ya bambanta kada da kada da caiman. Duk da bambance-bambance,hoton kimanon hoto basu da yawa.

Wurin zama da rayuwar caiman

Cayman yana zaune a cikin kananan tabkuna, bakin kogi, rafuka. Kodayake caimans dabbobi ne masu farauta, amma har yanzu suna tsoron mutane, suna da kunya sosai, suna da nutsuwa, kuma suna da rauni, wanda ya sa suka bambanta da ainihin kada.

Caimans suna ciyarwa kwari, kananan kifi, idan sun isa girma, suna ciyar da manyan dabbobin ruwa, tsuntsaye, dabbobi masu rarrafe da kananan dabbobi masu shayarwa. Wasu nau'ikan caimans zasu iya cin harsashin kunkuru da katantanwa. Caimans suna da hankali kuma suna da damuwa, amma suna motsawa sosai a cikin ruwa.

A dabi'arsu, caimans suna da rikici, amma galibi ana yinsu ne a gonaki, kuma a gidajen zoo akwai adadi mai yawa, don haka da sauri sukan saba da mutane kuma suna nuna nutsuwa, kodayake tabbas har yanzu suna iya ciji.

Nau'in caimans

  • Kada ko mai ban mamaki caiman;
  • Brown caiman;
  • Wajan fuskantar caiman;
  • Paraguayyan caiman;
  • Black caiman;
  • Pygmy caiman.

Har ila yau ana kiran kada mai suna spectacle. Wannan jinsin yana da kamannin kada mai doguwar muƙuƙwarar hanci, ana kiransa abin kallo saboda ci gaban halittar ƙashi a kusa da idanu, kwatankwacin bayanan tabarau.

A cikin hoton akwai bakar caiman

Maza mafi girma suna da tsawon mita uku. Suna farauta mafi dacewa a lokacin doge, a lokacin rani, abinci yayi ƙaranci, saboda haka cin naman mutane yana cikin caimans a wannan lokacin. Har ma suna iya rayuwa a cikin ruwan gishiri. Hakanan, idan yanayi a cikin mahalli ya zama mai tsananin wahala, sai su shiga cikin siradi da hibernate.

Launin fatar yana da kayan hawainiya kuma ya kasance daga launin ruwan kasa mai haske zuwa zaitun mai duhu. Akwai ratsi na launin ruwan kasa mai duhu. Suna iya yin sautuna daga sautin sautin har zuwa sautin sautuka.

Kamar yawancin caimans, yana zaune a fadama da tabkuna, a wuraren da ciyayi masu iyo. Tunda waɗannan caimans suna haƙuri da ruwan kwalliya, wannan ya basu damar zama a tsibirin Amurka na kusa. Brown caiman. Wannan nau'in yana kama da danginsa sosai, ya kai tsawon mita biyu kuma an lasafta shi a cikin Littafin Ja.

Wajan fuskantar caiman. Sunan wannan caiman yana magana ne don kansa, wannan caiman yana da irin wannan ɗamarar, wanda ya fi na sauran nau'ikan mayuka, sun kai kusan mita biyu. Launin jiki yafi koren zaitun mai duhu.

Wannan caiman yana jagorantar hanyar rayuwa a cikin ruwa, kuma yafi son ruwa mai ƙwari, galibi baya motsi kuma idanu ne kawai akan saman ruwan. Vesaunar salon rayuwar dare na iya zama kusa da mutane.

Suna ciyar da abinci iri ɗaya kamar yadda sauran caimans kuma zasu iya cizon ta kunkuru na kunkuru don haka suma suna cikin abincin sa. Yawancin abinci ana haɗuwa gaba ɗaya banda kunkuru ta ɗabi'a. Tunda fatarsa ​​ta dace da aiki, wannan nau'in yana jan hankalin ganima ga masu farauta sabili da haka wannan nau'in yana yaduwa akan gonaki.

Paraguayyan Cayman. Hakanan yana da kamanceceniya da kada caiman. Hakanan suna iya kaiwa mita uku a girma kuma suna daidai da launi iri ɗaya kamar na caimans kada, sun banbanta ta yadda ƙananan muƙamuƙi suna fitowa sama da na sama, haka nan kuma a gaban fitowar haƙoran kaifi, kuma saboda wannan ana kiran wannan caiman "piranha caiman". An kuma jera wannan nau'in caiman a cikin Littafin Ja.

Dwarf caiman. Mafi ƙarancin nau'in caimans, manyan mutane sun kai tsayin centimeters ɗari da hamsin kawai. Sun fi son jikin ruwa mai kyau da rayuwar dare, suna da motsi sosai, yayin rana suna zaune a cikin ramuka kusa da ruwa. Suna cin abinci iri ɗaya da sauran nau'in caimans.

Sake haifuwa da tsawon rai na caiman

Mafi yawan lokutan kiwo yakan kasance a lokacin damina. Mata na yin gida gida suna yin ƙwai, lambar su ta bambanta dangane da jinsin kuma kusan ƙwai 18-50 ne.

Gaskiya mai ban sha'awa ita ce, a cikin caimans masu faɗi, namiji, kamar na mata, yana shiga cikin aikin ƙirƙirar wuri don ƙwai. Qwai suna kwance a layuka biyu tare da yanayin zafi daban-daban, saboda a yanayin zafi mai dumi namiji yakan kyankyashe, yayin da mace ke sanyi.

Lokacin shiryawa shine tsawan kwanaki saba'in. Duk wannan lokacin, mace na kare gidanta, kuma mata na iya haɗuwa don kare zuriyarsu ta nan gaba, amma har yanzu, a matsakaita, kashi tamanin cikin ɗari na ɓarnatar da ɓarnar suka lalata su.

Bayan ƙarewar lokacin, mace tana taimaka wa caimans su rayu, amma, duk da irin taka tsantsan, kaɗan ne ke rayuwa. Ra'ayoyi koyaushe sun banbanta kan tsawon rai, tunda da farko caimans suna kama da tsofaffi. Amma gabaɗaya an yarda cewa, a matsakaita, caimans suna rayuwa har zuwa shekaru talatin.

Kada kiman kuma kifi kifi ne tsoffin dabbobi masu farauta wadanda suke da karfin jiki, duniya tana matukar bukatarsu, domin tsari ne na wuraren da suke rayuwa.

Amma a halin yanzu, mafarauta suna farautar fatar wadannan dabbobi, kuma godiya ga halakar da yawa daga cikin wadannan dabbobi ta mutum da kansa, yawan wadannan dabbobin ya ragu sosai, wasu an riga an sanya su a cikin Littafin Ja. An ƙirƙiri gonaki da yawa inda ake hayayyafar waɗannan dabbobi masu rarrafe.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Driving in the Cayman Islands - June 18, 2017 (Mayu 2024).