Fasali da mazaunin rudd
Rudd - kifi mai ban mamaki da kyau. Wannan mazaunin tsabtataccen ruwan dangin dangi ne, na danginsu ne. Yanayin halayyar sa mai haske ne mai kama da fika-fikai (wanda ya sami sunan shi). Ta yaya za a iya shawo kan hoto, rudd Abu ne mai sauki a gauraya da roach, tunda wadannan kifin suna da kamanceceniya mara misaltuwa a cikin bayyanar.
Amma yana yiwuwa a rarrabe waɗannan halittun ruwa daga launin idanun, waɗanda ke da lemu mai ɗanɗano a cikin rudd, ƙari kuma, bayyanar wannan kifin ya fi ban sha'awa. Akwai wasu bambance-bambance daban-daban: hakoran hakora jere biyu da kuma baki mai kai tsaye, da kuma saitin wasu sifofin dabaru da ke tattare da rudd. Kodayake akwai siffofin matasan da ke da haɗuwa da halaye na waje.
Jikin rudd ɗin zinare ne mai sheki, ya fi tsayi da faɗi daga ɓangarorin, tsawon sa ya kai rabin mita. Jan tabo yana bayyane a sarari na ɓangaren jiki. Nauyin babban mutum na iya a wasu yanayi ya kai kilo biyu ko fiye. Koyaya, matsakaitan samfuran galibi sunfi yawa.
Wannan nau'in kifin sananne ne ga masunta a Turai: ba wai kawai a Rasha ba, har ma da Sweden, Ingila da Faransa, sannan kuma ya yadu a yankin Asiya ta Tsakiya da Gabas ta Tsakiya. Tana zaune a cikin tabkuna da rafuka daban-daban da ke kwarara zuwa cikin tekun Rasha da yawa, gami da Aral, Caspian, Azov, Black da sauransu.
Da zaran ba a kira shi masoya na gida su ci sabo kifi ba: hanya, soroga, magpie. Kari akan haka, ana kiran wadannan mazaunan tafki masu jajayen ido ko masu ja da fikafikai. Ana samun irin wannan kifin a cikin ruwan Kanada, Tunisia da tsibirin Madagascar.
Mafi yawan lokuta, rudd ya sauka, wanda yake a cikin jeji, koguna tare da kwanciyar hankali, tafkuna, rami da wuraren tafki waɗanda suke cike da lili na ruwa, ciyayi da sauran tsire-tsire na ruwa, inda akwai wadatattun wuraren keɓewa don ɓoyewa daga masu cutar rai.
Yanayi da salon rayuwar rudd
Rananan rudds sun fi son kiyayewa a cikin garken tumaki, wanda galibi ana iya kiyaye shi kusa da bakin teku, tsakanin tsutsotsi, algae da tsire-tsire na ruwa. Irin waɗannan rukunin suna da sauƙin hangowa cikin ciyayi, inda suke iyo a haɗe da wasu kifaye: bream, tench, crucian irin kifi.
Manya kuma gogaggun mutane, a matsayin mai ƙa'ida, suna zuwa wuraren da suke cikin ruwa mara ƙanƙani, kawai don neman abinci, kuma sauran lokutan sun fi son zuwa nesa, zuwa yankunan ruwa, inda akwai wuri mai zurfi da ƙari don motsi. Da zarar sun zaɓi mazauninsu, rudd ɗin ba safai zai canza shi ba, yana jagorantar mafi yawan rayuwa, ba tare da ɗabi'a da ɗabi'a don tafiya ba.
A dabi'ance, waɗannan malalata ne kuma ba kifi masu aiki sosai ba, amma idan ya cancanta zasu iya zama masu ƙarfi, masu rai, kodayake koyaushe suna mai da hankali. Kamar roach da crucian irin kifi, rudd sun fi son yin zurfin zurfin zurfin shuke-shuke na shuke-shuke, inda suke samun nutsuwa.
Naman rudd ba shi da kiɗan kwata-kwata, amma ɗanɗanorsa na musamman ne, don haka ba kowa ke ɗaukar jita-jita daga wannan mazaunin ruwa da ya cancanci kulawa ba. Amma idan mai dafa abinci ya ci karo da mai kyau, musamman idan ya san sirri na musamman don shirya maganin kifi tare da irin waɗannan halaye na musamman na dandano, yin komai bisa ƙa'idodi, to miyan kifi, soyayyen da dafaffun abinci suna da daɗi kawai.
A lokacin bazara, ana yawan cin rudd ta filamentous algae da mulberry, wanda zai iya sanya naman su dandano mai ɗaci a wannan lokacin na shekara. Kuma wannan yanayin na iya ɓatar da daɗin abincin da aka shirya daga kifi. Kama rudd mafi kyawun yi tare da sandar taso kan ruwa.
Rudd yana son dumi, saboda haka salon rayuwarsu mafi kyau shine watannin bazara. Kuma wannan lokacin ne ga masunta wanda shine, saboda wannan dalili, mafi nasara. A watan Satumba, rudd Zai fi kyau kamawa a lokacin rana a cikin ciyawar ciyawar bakin teku. Kifi da kyar yake zuwa yankunan ruwa a wannan lokacin na shekara.
Da farkon yanayin sanyi, garken rudd ya watse, kuma suna kwance cikin ramin hunturu. Ruwan kaka don neman tsari a cikin zurfin ruwa, inda yake yin bacci kafin zuwan kwanaki masu dumi, yana jiran lokacin da hasken rana ke dumama saman ruwan sosai.
Abincin Rudd
Rudd ya fi son yawancin abinci mai tushen tsire-tsire, wanda ya ƙunshi ƙananan tsire-tsire na tsire-tsire na ruwa, amma yana ƙara tsutsotsi, tsutsa da kwari ga abincinsu, da ƙwai mai gina jiki na sauran kifin.
Dabi'un mafarauta suma halaye ne na waɗannan halittu, kuma tadpoles, kwadi da gibin soya na iya zama ganimar su. A lokacin bazara, rudd galibi yana daɗaɗin ƙwayayen ƙwai tare da jin daɗi, waɗanda suke kwantawa a kan ganyen lili na ruwa, suna shan wannan abincin tare da sumbatar sumba ta halayen waɗannan kifin.
Galibi, gogaggen masanan kanyi amfani da tsutsotsi na dung, ƙututtukan jini da tsutsotsi don koto yayin kama rudd. Kuma wannan abincin yana zama kyakkyawan kifi ga kifi. Kuma don mafi kyawun cizon, gurasar burodi da semolina suna warwatse akan ruwa, wanda ke ba da sakamakonsa.
Sake haifuwa da tsawon rai na rudd
A cikin shekara ta biyar ta rayuwa kifin rudd ya balaga ya iya aiwatar da ayyukan haihuwa. Bugu da ƙari, waɗannan halittun da ke cikin ruwa suna da ikon iya haɗuwa ba kawai tare da wakilan masarautar masunta irin nasu ba, har ma da wasu nau'in kifaye da suke kamanceceniya da su a cikin halayen ƙirar ƙira, yayin da ake hayayyafa.
A lokacin haihuwa, wanda yawanci yakan faru a ƙarshen Mayu, jan fiƙoƙin kifin ya zama mai haske, wanda ke nuna a shirye take ta aiwatar da aikin haihuwa. Kifi ya haɗa ƙwai, har zuwa ƙwai ɗari da yawa, yana auna kimanin milimita, zuwa ga tsinkar algae. Bugu da ƙari, ɓangaren farko na kakar rawaya ne mai haske, yayin da kashi na biyu da na uku sun fi launi launi.
Kodayake yawan kwayayen da rudd ke ci galibi suna da yawa, kaɗan ne kawai daga cikinsu suka zama mutane masu iya aiki, sauran kuma, saboda dalilai daban-daban, sun mutu ko kuma su zama marasa taki. Bayan 'yan kwanaki bayan yaduwarta, larvae na ci gaba daga ƙwai, wanda daga nan ne ake fara toya a watan Agusta. Tsawon rayuwar rudd zai iya kaiwa shekaru 19.