Tsuntsaye mafi shahara da yaduwa a duniya, wanda za'a iya samunsa a kowane kusurwa na duniya, banda Antarctica da wasu tsibirai, swifts ne. Kowa ya saba da su biranen birni da kewayen gari. Kasancewar wadannan tsuntsayen ba su ba kowa mamaki ba. Amma mutane da yawa ba su ma san yadda tsuntsayen ba su da ban mamaki ba.
Akwai nau'ikan 69 a cikin swifts iyali. Suna da kamanni kama da haɗiyewa. Ta hanyar dubawa sosai za ku iya ganin wasu bambance-bambance a tsakaninsu. Swifts suna da fika fika fiƙi kaɗan fiye da haɗiyewa, tsuntsaye suna tashi da sauri, amma suna yin motsi kaɗan.
Tsuntsu mai sauri cikin gudu
Waɗannan ƙananan tsuntsayen na iya haɓaka saurin gudu na 170 km / h, a cikin wannan kasuwancin su ne zakarun gaske. Yayinda matsakaicin haɗiye ke tashi da saurin 70-80 km / h. Halin halayyar swifts shine cewa zasu iya tashi ne kawai.
Ba a ba su ikon yin iyo da yawo ba, kamar sauran tsuntsaye da yawa. Na Kwatancen tsuntsaye masu sauri ya bayyana sarai cewa ƙafafunsa sun yi ƙanƙanta da wannan. Idan mai hanzarin yana ƙasa, zai yi wuya ya tashi daga nan saboda girman fikafikan su.
Domin ɗaukar jirgin ya yi aiki, suna buƙatar maɓallin bazara ko tudu. Saboda haka, swifts suna yin abubuwa da yawa cikin tashi. A cikin jirgin, suna iya neman abinci, abin sha, ci, neman kayan gini don gidansu, iyo har ma da abokin aure.
Swifts na iya ci kuma sha a cikin jirgin
Gaggauta a hotoba komai, ga alama, zai ba kowa mamaki. Grayananan tsuntsu mai launin toka mai baƙar fata da wani lokacin fari launi. Swift 10-12 cm a tsayi, mai nauyi har zuwa gram 140, tare da babban kai, wanda a kansa ake samun ƙaramin ƙaramin baki da baƙaƙen ido, tare da madaidaiciyar wutsiya da doguwar fikafiyoyi masu lankwasa, ƙanana da ƙafafu marasa ƙarfi.
Babu bambanci tsakanin mace da namiji. Irin waɗannan tsuntsayen da ba su da tabbas kuma ba a zahiri su ne ainihin sifofin sararin samaniyar ba. Tsuntsaye masu saurisuna da wata alama ta daban daga hadiya da sauran abokan tafiya, sai dai gudun jirgi da juyawa - swifts basa zama a kan wayoyi kuma basa tashi daga kasa.
Fasali da mazaunin masu sauri
Kuna iya ganin wannan tsuntsu mai ban mamaki a kowane kusurwa na duniyarmu. Ba za ku same shi kawai a cikin yanayin yanayin sanyi mai sanyi ba. Zasu iya zama a wuraren dazuzzuka da kuma wuraren da babu bishiyoyi.
Sun ba da fifikonsu ga manyan birane da tsaunukan bakin teku, a can ne ya fi dacewa a gare su su inganta gidajen su. Da alama waɗannan tsuntsayen ba sa gajiya. Kusan duk lokacinsu suke cikin tashi, kuma 'yan awanni kaɗan da dare sai su yi bacci. Godiya ga ingantacciyar mashin din tashi, zasu iya rufe nisan daruruwan kilomita.
Yanayi da salon rayuwar swifts
Daga cikin wadannan nau'ikan tsuntsaye akwai masu zama a ciki da kuma masu ƙaura. Sun fi son zama cikin garken tumaki. Ana iya ganin yankuna gabaɗaya a cikin birane ko a kan tsaunuka, suna lambobi da yawa dubbai. Ayyukan su baya sauka daga safiya zuwa yamma. Energyarfin makamashin su bai ragu ba. Suna da ƙoshin lafiya mai ƙarfi kuma, bisa ga haka, kyakkyawan abinci. Tsuntsaye suna da kyakkyawan gani da ji.
Tsuntsayen da ke hanzari suna haɓaka saurin jirgin har zuwa 160 km / h
Gaskiya mai ban sha'awa ita ce swifts na iya kwana a tashi kuma ba 'yan mintoci kaɗan ba, amma na' yan sa'o'i da yawa, kawai lokaci-lokaci suna kada fikafikansu. Bai kamata a lura cewa wannan ba tsuntsu ba ce mai zaman lafiya, duk da cewa suna zaune cikin manyan iyalai.
Su manya ne kuma mayaƙa, suna fara yawan faɗa ba kawai tare da takwarorinsu ba, har ma da wasu nau'in tsuntsaye. Yana da wuya a kira su da wayo ko dabara. Iaramar wuce gona da iri ya rinjayi halayensu, saboda wannan wani lokacin ma suna iya mantawa da amincinsu.
Swifts suna da saurin amsawa ga canjin yanayin zafi. Idan bayan zafin rana kwatsam zai iya yin sanyi, yanayin zafinsu ba zai iya jurewa da wannan aiki mai wahala ba kuma mai hanzarin ya shiga cikin bacci. Tsuntsayen ba sa yin ginin gidansu da kyau idan aka kwatanta su da sauran tsuntsayen.
A cikin hoton, gidan swifts ne
Ya ishe su su rusa kayan gini a tsibi ɗaya su riƙe shi tare da yau darewar su yau. Swifts ba su da abokan gaba kaɗan saboda saurin saurin gudu. Falcons ne kawai zasu iya yi musu barazana, suna kama swifts daidai kan tashi.
Chickananan kajin da sauri ba za su iya fitowa daga gida ba na dogon lokaci, wannan na iya wucewa har zuwa watanni biyu. Duk wannan lokacin, iyaye masu kulawa suna ɗaukar batun ciyar da 'ya'yansu, suna kawo abinci ga yara a bakinsu.
Gyara abinci mai sauri
Babban abincin swifts kwari ne waɗanda ke tashi sama. Daga wannan ya biyo baya cewa abinci da rayuwar swifts gabaɗaya sun dogara ne da yanayin yanayi. Idan kwari suka ɓace saboda farkon lokacin sanyi, swifts suma zasu canza wurin zama.
Daga yunwa, zafin jikin wadannan tsuntsayen ya sauka kasa sosai, wannan na iya karewa a cikin abin da ake kira "bacci bacci" Godiya ga wannan daidaitaccen jiki, tsuntsaye na iya fuskantar yunwa daga kwana ɗaya zuwa goma. Wannan yana taimaka wa kananan kajin su jira iyayensu, wadanda suka yiwo nisa don neman abinci.
Black saurinau'in tsuntsaye ne wanda ya ɗan bambanta kaɗan a girminta da launin launinsa. A farkon watan Mayu, ya tashi daga ƙasashe masu ɗumi zuwa wuraren da ya saba da su kuma da babbar murya yana sanar da mu cewa ƙarshen bazara ya zo kansa.
Saurari muryar mai saurin sauri
Swan tsuntsu mai sauri
Black swifts galibi hunturu ne a Afirka da Indiya. Da farko, sun fi son zama a kan duwatsu mafi yawa, amma a hankali sun fara soyayya da rayuwar birni kuma ba ƙaramin rashi bane haɗuwa da su a cikin birni.
Shin mai sauri shine tsuntsayen ƙaura ko a'a? Mutane sukan yi wannan tambayar. Amsar ba tabbatacciya ce - i. Tsuntsaye ne masu son zafi. Ba sa barin yankunan kawai inda yanayin zafin jiki ya ba su damar kasancewa cikin yardar kaina ba tare da matsaloli ba duk shekara.
Yadda ake ciyarwa da rashin ciyar da mai hanzari idan kun same shi akan titi kun kawo shi gida?
Idan ka samo tsuntsu, ka kawo shi gida kuma ka yanke shawarar taimaka mata, to babbar tambaya itace menene za'a iya ciyarwa kuma ba za'a iya ciyar dashi ba. Bari mu bincika waɗannan jerin biyun a hankali.
An haramta shi sosai don ciyar da swifts:
- Tsutsar ciki domin kamun kifi;
- Cat mai laushi da abinci mai wuya, kuma hakika babu komai, gami da karnuka;
- kar a ba da tsiran alade, tsiran alade da makamantan su;
- haramtaccen abincin kaji na masana'antu;
- ba za ku iya ba da karas ba;
- an kuma hana naman kaza daga shago;
- hadawa don tsuntsaye masu kwari daga kwari - ba a yarda da su ba;
- kowane irin kwai, dafaffe ko danye, komai nau'in tsuntsayen da aka hana;
- tsaba daga shagon, ba ɗanye ko soyayye;
- ba za ku iya cuku cuku, kirim mai tsami da sauran kayan kiwo daga shago ba;
- idan kuna da kasko mai tsini tare da kudaje a cikin dakin ku, shima haramun ne a ba su swifts;
- yawanci manta game da ciyar da abincin da kai da dabbobinku suke ci.
Kuna buƙatar ciyarwa:
Tunda babban abincin swifts kwari ne, kuna buƙatar ciyar dasu kawai tare da su, ƙari kuma, dole ne a kama su kai tsaye a cikin yanayi, kuma ba suyi wani wuri a cikin akwatin kifaye na kasuwanci ba.
- pupae (qwai) na tururuwa ja ja (Formica rufa). Ajiye kuma a cikin injin daskarewa, kurkura akan sieve kafin a ciyar sannan a goge shi da adiko na goge baki, bidiyo game da yadda swifts ke cin su a ƙasa;
- Kunkuru, wadanda suke bukatar a adana su a cikin injin daskarewa, dole ne a daskarar da su kafin a ba su abinci a ba su, a baya an goge su da adiko na goge baki don cire ruwa mai yawa. Kada ku ba su ruɓaɓɓe, za ku iya gane su ta duhunsu mai launi da rubabben kamshi. A cikin kunkurucin mata, dole ne a cire ƙwai daga ciki, tunda swifts ba su narkewa ba;
- narkakken garin ƙwaro irin ƙwaro, ƙwai fari, mai laushi ba tare da murfin chitinous ba;
- Kunkurun Turkmen, umarnin ciyarwa a ƙasa;
Idan kun shirya abincin da ya dace don mai hanzari, kuma bai buɗe bakinsa ba, ƙasa a ƙasa akwai bidiyo kan yadda ake yinta:
Swifts suma suna buƙatar bitamin, saboda haka muna bada shawarar bada thiamine (B1) 1-2 saukad a cikin girma na 0.04 ml kowace kwanaki 5-7. In ba haka ba, tsuntsu na iya samun kamuwa daga rashi bitamin.
Sake haifuwa da tsawon rai
Kowace bazara swifts swifts swift swifts suna tashi zuwa tsoffin wuraren rayuwarsu. Suna da babban abin tunawa mai ban mamaki. Da hanzari suka fara gina gidajen su saboda lokaci yayi da zasu kwan su. Yawancin swifts suna saka ƙwai 2.
A hoto, ɗan hanzarin kaza
Saurin saurin baki na iya samun 4. Mace ta shafe su daga makonni biyu zuwa uku, duk wannan lokacin namiji na neman abincin su biyun. Yaran da aka haifa suna rayuwa kan iyayensu na tsawon kwanaki 40, bayan haka sai su kara karfi, su zama masu cin gashin kansu kuma su bar gida na har abada. Tsawon rayuwar wadannan tsuntsayen shine shekaru 10-20.
Tsuntsaye masu sauri hotuna haifar da soyayya kawai. Musamman waɗanda ke nuna kajin da iyayensu masu kulawa a kusa. Rashin taimako lokaci guda da irin wannan, ba halayyar wasu mutane ba, kulawa, tilasta su bi swifts da girmamawa.
Ba a banza ba har tsawon shekaru sauri zabi tsuntsun shekara... An rubuta wakoki da rudani da yawa game da saurin tsuntsu, game da saurinsa. Mutane da yawa sun sani game da wanzuwarsa tun suna yara.