Malay kai

Pin
Send
Share
Send

Malay kai, kare-kare, biruang, hasken rana (Helarctos) - duk waɗannan sunaye ne na dabba ɗaya da ke gidan Bear.

Asalin jinsin da bayanin

Hotuna: Malay Bear

Burin Malay dangi ne na nesa da duk kyawawan sanannun beyar - manyan pandas. Bugu da ƙari, yana da ƙarami mafi girma a tsakanin duk wakilan masu ɗaukar beyar, tun da nauyinsa bai taɓa wuce 65 kg ba.

Helarctos shine sunan beyar da mazauna wurin suka ba shi kuma masana masanan suka tabbatar da shi, inda a fassarar daga Hellenanci: hela ita ce rana, kuma arcto beyar ce. Dabbar ta sami wannan sunan ne wataƙila saboda tabo a kirjinsa, wanda ke da inuwa daga fari zuwa lemu mai haske, yana da matukar tunowa da fitowar rana.

Bayyanar abubuwa da fasali

Hotuna: Biruang

Biruang, mafi kankantar dukkan beyar da ilimin kimiyya ya sani, yana da tsayi, mara dadi mara nauyi kimanin tsawon cm 150, bai fi tsayin 70 cm ba, kuma yana da nauyi daga 27 zuwa 65 kilogiram. Bears na maza yawanci ya fi mata girma, ba yawa - kashi 10-12 ne kawai.

Dabbar tana da madaidaiciyar madaidaiciya madaidaiciya mai kaifin manyan hakora masu kaifi, kananan kunnuwa zagaye da kanana, ba idanu masu kyau ba. A lokaci guda, ƙarancin gani a cikin beyar ya fi abin da aka biya ta hanyar cikakken ji da ƙanshi.

Haka kuma dabbar tana da danko da dogon harshe wanda yake bashi damar cin ciyawa da wasu kananan kwari cikin sauki. Theafafun biruang suna da tsayi, basu da girma sosai, suna da ƙarfi tare da doguwa, masu lanƙwashe da kaifi masu kaifi.

Duk da wasu wauta a cikin bayyanar, dutsen Malay yana da kyakkyawar gashi - gajere, har ma, mai sheki, mai launi mai launi mai baƙar fata tare da kaddarorin da ke hana ruwa ruwa da kuma alamun jan launi a tarnaƙi, maƙil da wuri mai haske a kirji.

Ina Malay beyar yake rayuwa?

Hotuna: Biruang, ko Malay bear

Berayen Malay suna rayuwa ne a cikin karkara, dazuzzuka masu zafi, a filayen marshy da kuma tuddai mai laushi na tsibirin Borneo, Sumatra da Java, a yankin Indochina Peninsula, a Indiya (yankin arewa maso gabas), Indonesia, Thailand kuma suna tafiyar da rayuwa mafi akasari tare da banda beyar tare da yara. lokaci lokacin da dabbar ta kwana aukuwa

Menene beyar Malay ke ci?

Hotuna: Malay bear daga littafin Red

Kodayake ana daukar beyar Malay a matsayin masu farauta - suna farautar kananan beraye, beraye, voles, kadangaru da tsuntsaye, amma kuma za su iya zama masu komai, tunda ba sa kyamar gawa da tarkacen abinci daga wasu manyan dabbobin.

Hakanan a cikin menu suna da yawa:

  • tururuwa;
  • tururuwa;
  • ƙudan zuma (daji) da zumarsu;
  • tsutsar ciki;
  • qwai tsuntsaye;
  • 'ya'yan itatuwa;
  • tushen ci.

Daga mazauna yankuna na yankuna inda waɗannan beyar ke rayuwa, zaka iya jin korafe-korafen cewa biruangs suna lalata gonar ayaba ta hanyar cin ɗanyen bishiyar dabinon ayaba da ƙananan ayaba, kazalika da cewa gonakin koko suna shan wahala sosai daga yawan kai hare-hare da suke yi. ...

Fasali na ɗabi'a da salon rayuwa

Hotuna: Malay Bear

Biruangi yawancinsu dabbobi ne masu dare wadanda suke hawa bishiyoyi da kyau. Da dare, suna cin abinci a kan ganyen bishiyoyi, 'ya'yan itatuwa da tururuwa, kuma da rana sai su yi ta barci a tsakanin rassa ko kwano a rana a tsayin mita 7 zuwa 12. A lokaci guda, ɗayan abubuwan da ke rarrabe dabbobi shi ne ikon yin sheƙan ko ƙyama da kyau daga rassa, lanƙwasa su ta hanya ta musamman. Haka ne, ee, don gina nests. Kuma suna yin shi daidai - ba mafi sharri ba kamar tsuntsaye.

A cikin gidajen su, bea yawanci yakan huta ko kuma sunbathe a rana. Saboda haka wani suna ya fito daga: "rana bear". Bugu da kari, Malayen a yarensu suna kiran wadannan bears banda: "basindo nan tenggil", wanda ke nufin "wanda yake son zama sosai".

Biruangi, ba kamar sauran 'yan uwansu' yan arewa a cikin dangin ba, ba su son yin bacci kuma ba sa yin hakan. Wataƙila wannan fasalin yana da alaƙa da yanayi mai zafi mai zafi da yanayi mai ɗanɗano, wanda yanayin yanayin sama ko ƙasa ba ya canzawa, ba ya canzawa sosai, kuma a cikin yanayi koyaushe ana samun isasshen abinci a gare su, na shuka da dabba.

Gabaɗaya, biruangs dabbobi ne masu natsuwa da rashin lahani waɗanda ke ƙoƙari su guji mutane duk lokacin da zai yiwu. Koyaya, wani lokacin yakan faru cewa bea suna aikata mugunta kuma ba zato ba tsammani suna afkawa wasu dabbobin (damisa, damisa) har ma da mutane. A mafi yawancin lokuta, wannan halin ba na al'ada bane ga maza masu kadaici, amma ga mata masu ɗiya, wataƙila sun yi imanin cewa suna iya cikin haɗari.

Tsarin zamantakewa da haifuwa

Hotuna: Malay Sun Bear

Kamar yadda aka ambata a sama, Berayen Malay dabbobi ne masu zaman kansu. Ba su taɓa yin taro a cikin fakiti kuma suna da ƙaura ɗaya, wato, sun zama ma'aurata masu ƙarfi, amma na musamman yayin wasannin mating. Bayan sun kammala, ma'auratan sun rabu kuma kowane membobinta yana tafiya yadda yake so. Balaga yana faruwa ne shekara 3 zuwa 5.

Lokacin jima'i na biruangs na iya wucewa daga kwanaki 2 zuwa 7, wani lokacin ya fi tsayi. Mace, mai shirye don saduwa, tare da namiji suna taka rawa a cikin abin da ake kira halayyar saduwa, wanda ke da alaƙa da dogon lokaci, yin faɗa, tsalle, wasan nuna kamawa, runguma mai ƙarfi da sauran taushi.

Abin mamaki shine, saduwa a cikin beyar Malay na iya faruwa a kowane lokaci na shekara - koda a lokacin bazara, ko da a lokacin sanyi, wanda ke nuna cewa wannan nau'in ba shi da lokacin haihuwa kamar haka. A ƙa'ida, ɗaukar ciki a cikin Malay bears ba zai wuce kwanaki 95 ba, amma akwai lokuta da yawa da aka bayyana a ɗakunan dabbobi da yawa, lokacin da juna biyu zai iya wucewa sau biyu ko ma kusan sau uku fiye da yadda aka saba, wanda mai yiwuwa hakan ba zai faru ba sai don jinkiri shigar azzakari cikin mahaifa Misali makamancin wannan na jinkirin samun takin zamani yakan faru a kowane jinsi na dangin Bear.

Mata yawanci suna haihuwar onea onea ɗaya zuwa uku. Kafin su haihu, suna neman keɓantaccen wuri na dogon lokaci, suna shirya ta a hankali, suna shirya kamannin gida daga siraran rassa, ganyen dabino da busasshiyar ciyawa. 'Ya'yan Biruangs an haife su tsirara, makafi, marasa taimako da ƙanana - nauyin su bai wuce 300 ba. Daga lokacin haihuwa, rayuwa, aminci, ci gaban jiki da duk abin da ke cikin cuban ƙuruciya gaba ɗaya ya dogara da mahaifiyarsu.

Baya ga madarar uwa, wanda suke sha har zuwa kimanin watanni 4, jariran da aka haifa har zuwa watanni 2 suma suna buƙatar motsawar waje na hanji da mafitsara. A dabi'a, bear-bear tana ba su wannan kulawar, sau da yawa kuma a hankali tana lasar yaranta. A cikin gidan namun daji, saboda wannan, ana wanke san sau da yawa sau da yawa a rana, suna jagorantar rafin ruwa zuwa tumɓin, don haka ya maye gurbin lalata uwar.

Yaran Biruang suna bunkasa cikin sauri, a zahiri cikin sauri. A lokacin da suka kai wata uku, suna iya gudu da sauri, suyi wasa da juna tare da mahaifiyarsu, kuma su ci karin abinci.

Fatar jarirai nan da nan bayan haihuwarsu tana da launi mai launin toka-toka-toka tare da gajerun jajayen fata, kuma bakin fuska da tabo mai kyau a kirji ya kasance fari-fari.

Idanun jarirai suna buɗewa kusan a ranar 25, amma suna fara gani da ji sosai sai ranar 50. Mace, yayin da thea cuban suke tare da ita, tana koya musu inda za su sami abinci, abin da za su ci da abin da ba za su ci ba. Bayan watanni 30, thea thean sun bar mahaifiyarsu kuma suka fara rayuwa mai zaman kanta.

Abokan gaba na Malay bears

Photo: Bear-kare

A muhallinsu na yau da kullun, manyan makiya Malay bears yawanci damisa ne, damisa da sauran manyan wakilai na dangin dangi, da kadoji da manyan macizai, akasari gimbiya. Don kariya daga mafi yawan masu farauta, biruangs suna da yanayin dacewa da sifofin ƙirar jiki kawai don su: fata mai yalwar rataye a wuya, yana faɗuwa zuwa kafadu cikin ninki biyu ko uku.

Yadda yake aiki? Idan mai farauta ya kama beyar ta wuyansa, sai ya juya cikin sauƙi da ɗabi'a kuma cikin zafin rai ya ciji mai laifin da baƙin ƙarfinta, sa'annan ya yi amfani da dogayen fika masu kaifi. Wannan fasalin kusan yakan kama mai farautar ne ba zato ba tsammani kuma ba shi da lokacin da zai dawo cikin hankalinsa, kamar yadda wanda yake ganin ba shi da taimako, yayin da ya ji masa rauni, ya gudu da sauri ya ɓuya a cikin bishiya.

Yawan jama'a da matsayin jinsin

Hotuna: Malay bear (biruang)

A yau, ɗayan Malay (biruang) ana ɗaukarsa dabba ce da ba ta da yawa, wanda aka jera a cikin Littafin Ja a ƙarƙashin matsayin "nau'in dabbobin da ke cikin hatsari." An kuma sanya shi a Shafi na 1 na "Yarjejeniyar kan Cinikin Kasa da Kasa a cikin Hatsarin Dabbobin Noma da Dabbobin Da ke Haɗari". Kasancewa cikin irin wannan takaddar takamaiman ta haramta duk wata kasuwancin ƙasa da ƙasa a cikin biruang.

Bambancin banbanci ga wannan ƙa'idar ita ce iyakantaccen sayarwar Malay beyar kawai don cike tarin zoo. A lokaci guda, tsarin sayarwa yana da rikitarwa, tsarin mulki kuma yana buƙatar adadi da yawa na izini daban-daban da takaddun shaida daga gidan zoo da ke son siyan biruang.

Masana kimiyyar dabbobi da sauran kwararru ba sa ambaton ainihin adadin biruangs, amma suna bayyana gaskiyar cewa yawansu na raguwa a kowace shekara, kuma a wani yanayi mai matukar tayar da hankali. Tabbas, jagorancin mutum a cikin wannan aikin, tabbas, mutum ne, yana lalata mazaunin dabbobi koyaushe.

Dalilan da suka sa aka samu raguwar yawan berayen Malay sananne ne:

  • gandun daji;
  • gobara;
  • amfani da magungunan kashe qwari;
  • wargaza hankali da rashin hankali.

Abubuwan da ke sama suna kara tura biruangs cikin kananan yankuna da kebabbun wurare daga wayewa, inda suke rashin abinci kuma basuda yanayi mai kyau na rayuwa da haifuwa.

Kula da beyar Malay

Hoton Biruang Red Book

Duk da cewa yawan wadannan dabbobin da ba safai suke raguwa a kowace shekara ba, mutane galibi ba sa son yin tunani game da makomar su ci gaba da lalata su ba tare da tsoro ba, suna farautar su duka don sayarwa da wajen wasanni.

Kuma duk saboda wasu sassan jiki, musamman gallbladder da biruang bile, an yi amfani dasu a madadin maganin gabashi tun zamanin da kuma ana ɗaukar su a matsayin magani mai tasiri sosai don maganin mafi yawan kumburi da cututtukan ƙwayoyin cuta, da kuma ƙarfafuwa. Wani dalili kuma na wargaza irin waɗannan dabbobi marasa ƙarancin shine kyakkyawar Jawo wacce aka ɗinke mata huluna.

A ƙarshe, Ina so in faɗi cewa mazaunan mazaunan Malaysia suna da nasu, ba cikakke fahimta ga mutanen da ba su sani ba, dangantaka da Malay bears. Tun zamanin da, mazaunan ƙasar suna ta lalata beyar rana, galibi suna ajiye su a ƙauyuka kamar dabbobin gida da nishaɗin yara. Don haka jita-jita game da tashin hankali na biruang banda ne maimakon doka. Abin da ya sa wannan bakon suna ya bayyana - "beyar-kare".

Idan aka yi la'akari da labarai da yawa game da 'yan asalin, tetrapods suna da sauƙi cikin sauƙi a cikin bauta, suna yin natsuwa, suna barin abubuwan da suka shuɗe, kamar kwanciya a cikin gida a rana, kuma suna da kamanceceniya da halayensu da karnuka. A cikin gidan namun daji, biruangi yana haifuwa ba tare da matsala ba kuma yana rayuwa tsawon lokaci - har zuwa shekaru 25.

Daga abin da ya gabata, ya biyo bayan cewa matsalar ta raguwar mutane ba lalata mazauninsu ba ne na 'yan Adam, amma lalacewa ne mai yaduwa. Malay kai dole ne ya kasance a cikin mafi tsananin kariya ta jihar, kodayake wannan koyaushe ba ya hana mafarauta da sauran mafarautan riba yin aikin datti.

Ranar bugawa: 02.02.2019

Ranar da aka sabunta: 16.09.2019 a 17:38

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Koi.. Mil Gaya l Hrithik Roshan, Preity Zinta l 2003 (Yuni 2024).