Macijin maɓallin wuyan wuya (Diadophis punctatus) ko dyadophis na cikin kunkuntar-tsari, tsari mai ban tsoro.
Yada kwala ma'ana maciji.
An rarraba macijin macen a cikin Gabas da Tsakiyar Arewacin Amurka. Yankin nasu ya faro ne daga Nova Scotia, kudancin Quebec da Ontario a Kudu ta Tsakiyar Mexico, wanda ya kewaye dukkan gabar gabas banda yankuna kusa da Tekun Kudancin Texas da arewa maso gabashin Mexico. Tsarin ya fadada zuwa gefen tekun Pacific, ban da manyan yankuna a yankuna masu bushewa a yammacin Amurka da Mexico.
Gidan mazaunin maƙarƙashiya
Yankunan da ke da wadatattun kusurwoyin sun fi son duk wani yanki na macijin da ake zargi, ana samunsu a cikin wurare da yawa. Ana samun yanayi mafi kyau a cikin ƙasa mai danshi tare da yanayin zafin jiki daga 27 zuwa 29 a ma'aunin Celsius. Yawan macizai na Arewa da na yamma sun fi so su ɓuya a ƙarƙashin duwatsu ko ƙarƙashin ɓawon ɓauren bishiyoyi, kuma galibi ana samunsu a cikin dazuzzuka na buɗe kusa da gangaren dutse. Kananan yankunan kudu suna son zama a wurare masu danshi kamar fadama, dazukan daji, ko tugai.
Alamomin waje na maciji mai ma'ana.
Launin baya na maciji da maciji ya bambanta, ya danganta da nau'ikan. Manyan tabarau daga shuɗi-launin toka zuwa launin ruwan kasa mai haske, galibi launin shuɗi-shuɗi, amma launi koyaushe yana da ƙarfi, ban da halayyar zoben halayyar da ke wuyanta. Za'a iya haɓaka zobe, zai iya bayyana ne kawai a cikin hanyar ƙaramar alama, ko kuma ya zama babu shi gaba ɗaya. Ciki mai ruwan lemo-mai launin rawaya, a cikin daidaikun mutanen yamma da kudu yana da ruwan lemu-ja. Ana iya amfani da kasancewar da sanyi na baƙin tabo a cikin ciki don gano ƙananan rabe-raben.
A cikin raƙuman gabas suna da tabo 15 a ƙarshen ƙarshen, a cikin yammacin ƙasashen da suka rigaya 17. Yankunan suna santsi kuma an raba scutellum na dubura. Tsawon jiki ya banbanta tsakanin 24 - 38 cm, ban da ƙananan raƙuka, wanda ya fi tsayi santimita 38 - 46. Mata na farkon shekarar macijin suna da tsayin tsayi na 20 cm, wanda yakai kashi 60% na girman babban maciji. A shekara ta biyu suna girma zuwa kusan 24.5 cm, kuma a shekara ta uku suna ƙaruwa zuwa kusan 29 cm. A shekara ta huɗu, tsawon jiki zai kasance kusan 34 cm, kuma a shekara ta biyar sun kai 39 cm.
Maza sun fi girma a farkon matakan ci gaba, yawanci suna kaiwa 21.9 cm a shekarar farko, 26 cm a na biyu, 28 cm a shekara ta uku, kuma kusan 31 cm a shekara ta huɗu. Sababbin macizai suna da launi mai kauri, kamar dabbobi masu rarrafe. Akwai matan da suka fi manya girma. Molting yana faruwa a duk tsawon watanni na shekara.
Kiwo abin wuya aya maciji.
Mata na jan hankalin maza da pheromones yayin saduwarsu. A dabi'a, saduwa da macizai masu mahimmanci sun kasance da wuya sosai, ba fiye da rikodin shari'ar 6 ba.
Yayin saduwa, macizan suna cudanya, maza suna goge rufaffiyar bakunansu a jikin matansu. Sannan suna cizon macen a wuyanta na wuyanta, su daidaita jikinta, sannan su saki maniyyinta
Samun dabba a cikin macizai na iya faruwa a lokacin bazara ko kaka, kuma girke-girke yana faruwa a watan Yuni ko farkon Yuli. Mata suna yin ƙwai kowace shekara, ƙwai 3 zuwa 10 a lokaci ɗaya, a cikin rufaffiyar, wuri mai danshi. A cikin yankunan da yankuna ke zaune, dabbobi masu rarrafe suna sanya ƙwai a cikin haɗuwa ta gari. Fari ne masu launi tare da ƙarshen rawaya kuma suna da tsayi a cikin sifa, masu auna kimanin inci 1 a tsayi. Matasan macizai suna bayyana a watan Agusta ko Satumba.
Sun yi kiwo tun suna shekara uku, ma’ana, a bazara ta huɗu. Maza sun isa balaga da wuri.
Macizai masu kwaɗaɗɗu ba su damu da kiwo da ciyar da zuriyarsu ba. Kawai sun sami wurin da ya dace don yin sheƙatawa kuma suna kwan ƙwai. Sabili da haka, tsakanin ƙananan macizai akwai ƙimar mace-mace ƙwarai da gaske.
A cikin bauta, macizai masu kwaɗaici suna rayuwa har zuwa shekaru 6 watanni 2. A cikin daji, an rubuta shari'ar tsawon rai sama da shekaru 10. An yi imanin cewa macizai suna rayuwa a cikin yanayi har zuwa shekaru 20.
Halin maɗaukaki hali.
Ana samun macizai masu wuya a lokacin rana a kan duwatsu masu haske kai tsaye a rana a cikin dazuzzuka.
Suna aiki ne kawai da dare, da rana suna dawowa koyaushe zuwa wasu yankuna.
Su sirri ne, macizai marasa tashin hankali waɗanda ke motsawa da dare kuma da wuya su nuna kansu a wurare masu haske. Duk da sirrinsu, amma macizai suna rayuwa cikin rukuni na 100 ko fiye. Ungiyoyi shida ko fiye zasu iya zama wuri ɗaya. Macizai suna amfani da pheromones don gane juna.
Maza da mata na shafa kawunansu yayin saduwa, kuma mata suna sakin sinadarin prom a cikin fuskar fata lokacin da suka ja hankalin namiji. Dabbobi masu rarrafe sun sami gabobin ji - gani, wari da tabawa.
Kolar maki maciji
Haɗaɗɗen macizai masu cin ganyayyaki, salamanders, frogs, ƙananan macizai na wasu nau'ikan. Suna cin tsutsotsi na duniya, abincin ya dogara da mazauni da takamaiman abin farauta. Macizan abin wuya suna amfani da matsin lamba don hana cin abincinsu.
Rikitattun macizai suna girgiza jelar su suna tashi zuwa ga abokan gaba, suna nuna ciki mai launin ruwan lemo-ja. Red launi na iya aiki azaman sigina na faɗakarwa. Macizai masu wuya a wuya suna cizon, amma suna iya ba da ƙanshin miski mara daɗi lokacin da na sami matsi na jiki.
Valueimar maɗaukakin abin wuya ga ɗan adam.
Macizai masu wuyan ma'amala abu ne mai mahimmanci na kasuwanci. Suna jawo hankalin masoya dabbobi masu rarrafe da launukan su masu kayatarwa, kiyayewa mara kyau, kuma dabbobi ne masu mahimmanci ga binciken kimiyya. Wannan kallon yana da kyau don gyaran gida.
A dabi'a, macizai masu kwalliya suna daidaita yawan kwari.
Lokacin da macizai keɓaɓɓu suka bayyana kusa da gidan mutum, ya kamata a canza su zuwa yanayin da ya dace a cikin yanayi, ba sa yin wata barazanar gaske.
Matsayin kiyayewa na maciji aya.
Subsungiyoyi uku na macijin abin bakin ciki suna cikin haɗari. Suna zaune a San Diego (D.p similis), San Bernardino (D.p modestus) da ƙananan ƙungiyoyin D.p acricus. Subsananan raƙuman ruwa a cikin Florida sun iyakance ga ɗayan tsibiran da ke cikin tsibirin. A cikin Idaho, ana amfani da tsarin D.p da kuma yankin arewa maso yamma a matsayin abin damuwa na musamman kuma an kiyaye su a ƙarƙashin dokar jihar.
Ba kasafai ake lura da macijin abin wuyan ba, kodayake ya zama gama-gari a ko'ina. Wannan macijin sirrin, a matsayin mai ƙa'ida, yana ɓoyewa daga idanuwan idanuwa. Baya ga wasu ƙananan raƙuman raƙuman ruwa, macijin da ke tattare da maganganu yana fuskantar ƙaramar barazana ga lambobinsa.