Katon Teliphone (Mastigoproctus giganteus) na dangin Teliphon ne, odar gizo-gizo gizo-gizo, tsarin arachnid, da jinsin Mastigoproctus.
Yaduwar katuwar wayar.
Telephon babbar telephon ce wacce aka rarraba a yankin Nearctic. Ana samun sa a kudu maso yammacin Amurka, gami da New Mexico, Arizona, Texas, da yankunan arewa. Yankin ya hada da kudancin Mexico, da kuma Florida.
Wurin katuwar wayar teliphone.
Giant Telefon yawanci yana zaune a busassun wuraren zama, na kudu maso yamma, dazuzzuka da filayen Florida. Hakanan an same shi a yankunan busassun tsaunuka, a tsawan kusan mita 6,000. Katon Teliphone yana samun mafaka a ƙarƙashin tarkacen tsire-tsire, a cikin duwatsu ko kuma a cikin ramuka da wasu dabbobi ke haƙa, wani lokacin yakan keɓe mafaka da kansa.
Alamomin waje na katuwar waya.
Katon telephon yayi kama da kunama ta hanyoyi da yawa, amma a zahiri, wannan nau'in yana da kusanci da gizo-gizo a cikin tsari. Ya canza wajan kafa da manyan ƙafafu biyu, da ƙafa shida waɗanda ake amfani da su don motsi.
Bugu da kari, ana rarrabe wayar ta wata siririyar wutsiya mai sassauƙa wacce ta faɗo daga ƙarshen ciki, wanda ta sami sunan "kunama da bulala." Jiki ya kasu kashi biyu: cephalothorax (prosoma) da ciki (opithosoma). Dukkanin sassan jiki fasali ne kuma oval ne. Asussuwan sun ƙunshi sassa 7 kuma sun ƙare tare da ƙafafu 2. Pairaya daga cikin idanun suna kan gaban kai, da kuma wasu idanun 3 a kowane gefen kai.
Katon Teliphone yana ɗaya daga cikin manyan gonakin inabi, wanda ya kai tsawon jiki 40 - 60 mm, ban da wutsiya. Murfin chitinous yawanci baƙar fata ne, tare da wasu yankuna na launin ruwan kasa ko launuka masu launin ja-ja-jaja. Maza suna da manya-manyan hanyoyin kafawa da haɓakar hannu a kan takalmin. Nymphs suna kama da manya, kodayake ba su da halaye na jima'i na biyu, ba su da ƙoshin lafiya a kan maƙarƙashiyar da ke motsawa ta hannu da kuma haɓakar wayar hannu a kan gadon maza.
Sake bugun katuwar waya.
Manyan wayoyi suna haduwa da daddare a lokacin kaka. Mace da farko tana kulawa da namiji a hankali saboda kulawa, yana kama abokin harka ya koma baya, yana jan mace a baya. Bayan wasu stepsan matakai, sai ya tsaya, yana murza bututun ƙarfe.
Wannan al'ada ta zawarci na iya wucewa na tsawon awanni har sai namiji ya juya baya, mace ta rufe ciki da na maza.
Namiji yana sakin kwayar halittar maniyyi a cikin kasa, sannan tare da tabin hankali ya sanya maniyyin cikin mace. Bayan saduwa, mace na dauke da kwayayen da suka hadu a cikin jikinta tsawon watanni. Sannan ya saka qwai a cikin buhun da ke cike da ruwa, kowace jaka tana dauke da qwai 30 zuwa 40. Kwai yana da kariya daga bushewa daga membrane mai danshi. Mace ta kasance a cikin kabarinta na tsawon watanni biyu, ba ta motsi kuma tana riƙe da ƙwarjin ƙwai a cikin ciki yayin da ƙwai ke girma. A ƙarshe, samari suna fitowa daga ƙwai, wanda bayan wata ɗaya shayarwar farko.
A wannan lokacin, mace ba ta da ƙarfi sosai ba tare da abinci ba har ta faɗi cikin halin ko in kula, a ƙarshe, ta mutu.
A tsawon rayuwarta, mace tana samar da kwaya daya tak da jakar kwai a rayuwarta, tana haihuwa tun tana shekara 3-4.
Babban telephon yana da matakai 4 na ci gaban larval. Kowane molt yana faruwa kusan sau ɗaya a shekara, yawanci a lokacin rani. Zai iya ɗaukar watanni da yawa don shirya naman, yayin wannan lokacin nymphs ɗin ba sa ma ciyarwa. Sabon murfin kitsen fari ne kuma ya kasance har kwana 2 ko 3. Cikakken launin launuka da haɓakawa yana ɗaukar makonni 3 zuwa 4. Bayan ƙarshen ƙarshe, mutane suna haɓaka halaye na jima'i na biyu waɗanda ba su kasance a matakin ci gaban larva ba.
Halin babbar waya.
Manyan wayoyi na dare ne, farauta da daddare kuma suna ɗaukar hoto yayin rana yayin da yawan zafin jiki ya tashi. Manya yawanci ba su da kowa, suna ɓoyewa a cikin kabarinsu ko mafaka, suna ɓoyewa tsakanin duwatsu ko ƙarƙashin tarkace. Suna amfani da manya-manyan kayan dakon su suna haƙa ramuka kuma suna tattara abubuwan da aka tona a wuri ɗaya wanda ya samu yayin aikin hakar.
Wasu burbushin mafaka ne na ɗan lokaci, yayin da wasu ke amfani da su tsawon watanni.
Manyan tarho lokaci-lokaci suna gyara bangon ramin, galibi suna gina ramuka da ɗakuna da yawa, kodayake ba koyaushe suke ɓoye cikin ramin ba.
Rami da ɗakuna galibi suna da girma don dabbobi su juya. Ana amfani da bakin burrow don kama ganima, wanda sau da yawa yakan faɗa cikin rami buɗe.
Manyan wayoyi sun fi aiki bayan ruwan sama, kuma a wasu lokuta suna iya zama a tsaye na tsawon awanni.
Waɗannan masu farauta suna iya bin ganima da sauri kuma su kama ta da kayan masarufi.
Amma galibi suna motsawa a hankali kuma a hankali, kamar suna jin ƙasa tare da gabobinsu. Manyan wayoyi suna da rikici sosai ga junan su, arangamarsu tana ƙarewa cikin faɗa, bayan haka ɗayansu yakan mutu. Manya mata sukan auka wa ƙananan mutane. Ga abokan gaba, wayoyin tarho suna nuna yanayin kariya, suna ɗaga farcen ciki da ciki tare da ƙaru mai ƙarfi a ƙarshen. Mahalli na manyan wayoyin hannu ya iyakance ga ƙaramin yanki a yanki ɗaya.
Abinci don katuwar waya.
Katon telephon yana ciyarwa akan wasu kayan kwalliya, musamman kyankyasai, crickets, centipedes da sauran arachnids. Kai hari kan ƙananan kwadi da toads. Yana riƙe ganima tare da kayan kwalliya, kuma yana cizon abinci da chelicerae. Don kare kanta daga masu farauta, ƙaton teliphone yana sakin abu daga glandon da ke bayan jiki, a gindin wutsiya.
Feshin yana da matukar tasiri wajen kare masu farauta, kuma kamshin yana cikin iska na dogon lokaci. Babbar wayar na da cikakkiyar gaskiya a bugunta, saboda ana fesa abin nan take idan an caka shi ko an taɓa shi. Bayan shakar warin, sai maharbin ya hanzarta, yana girgiza kai yana ƙoƙarin tsabtace dafin daga kansa. Manyan bishiyoyi na iya fesawa har sau 19 a jere kafin wadatar su ta ƙare. Amma makamin a shirye yake don amfani washegari. Raccoons, boars daji da armadillos ba sa amsawa ga ayyukan tarho kuma ana cin su.
Valueimar wayar tana da girma ga mutane.
An ajiye katon telefon a cikin terrariums a matsayin dabbar dabba. Halinsa yayi kama da na tarantula. Suna ciyar da kwari kamar kwarkwata da kyankyasai. Yayin saduwa da wata katuwar waya, dole ne a tuna cewa tana fitar da wani abu mai kariya wanda yake dauke da sinadarin acetic, idan ya fantsama daga wata glandon kan jela, sai ya hau kan fata yana haifar da fushi da zafi, musamman idan dafin ya shiga idanuwa. Wasu lokuta blisters suna bayyana akan fatar. Babbar wayar na iya danntsar yatsan ta da maɓallan kafa masu ƙarfi idan ta ji barazanar kai hari.