Dabino ungulu: bayanin, hoto

Pin
Send
Share
Send

Dabino ungulu (Gypohierax angolensis) ko gaggafa na ungulu ne na tsarin Falconiformes.

Alamomin waje na dabino dabino.

Dabino dabino yana da girman kusan cm 65, fikafikan daga 135 zuwa 155 cm. Tsawon jelar yakai cm 20. nauyin tsuntsun farauta daga 1361 zuwa 1712 gram. A bayyane, dabinon dabino ya yi kama da ungulu sosai. Manyan tsuntsayen suna da kaifi, dogayen fuka-fuki. Abubuwan da ke saman fuka-fukan jirgin sun yi baƙi. Hersaramin tashi da gashin fuka-fuka suna da launi iri ɗaya. Wutsiya, ban da ƙarshen, shi ma baƙi ne.

Sauran jiki gaba daya fari ne. Faduwa fuska da wuya. Bakin bakin yana da karfi, dogo kuma kunkuntar. A saman, yana da lankwasa mai gajera, gajere kuma tare da ƙugiya mara kyau a ƙarshen, gefuna ba tare da haƙora ba. Manaƙƙarfan mutum ya fi girma kuma ya fi girma a sama fiye da ɓangaren babba na kashi ɗaya bisa uku. Bakin bakin yana rufe kusan rabin baki. Hanyoyin buɗe hancin hanci ta hanyar faɗan fadi-tashi da ke gudana tsawon lokaci. Bakin amarya tsirara ne Wsafafu rawaya ne da gajerun yatsu, ɗauke da manyan yatsu masu hanu a ƙarshen. Iris rawaya ne. Yaran tsuntsaye suna da kirjin kirji. Colorarshen launi na plumage an kafa ne kawai bayan shekaru 3-4. Iris na ido a cikin samarin dabino launin ruwan kasa ne.

Dabino ungulu yada.

An rarraba dabinon dabinon ko'ina cikin Yammaci da Tsakiyar Afirka da kuma kudu maso gabashin arewa maso gabashin Afirka ta Kudu. Mazaunin ta ya rufe gabar tekun Gabon ta Afirka zuwa Namibia har zuwa Angola.

Yankin ƙauyukan yana farawa daga 15 ° N zuwa 29 ° N. A arewaci da tsakiyar kewayon, wannan jinsin tsuntsayen masu cin nama yawanci ana rarraba su, amma ba kasafai sau da yawa a kudu da gabas ba. Jinsin yana zaune ne, tsuntsayen da suka balaga ba sa wuce 'yan kilomitoci kaɗan, yayin da samarin ungulu da mutanen da ba su balaga ba suka yi ta yawo mai nisa, har zuwa kilomita 400 a yankin Sahel da kuma ƙarin kilomita 1300 zuwa kudu a ƙarshen gefen iyakar zangon.

Dabbobin dabino na ungulu

Ana samun dabinon dabino a cikin dazuzzuka masu zafi a kudu da Sahara, musamman a gefen bakin teku, kusa da koguna, mangroves da tashar jiragen ruwa. Da farko dai, ya bayyana a wuraren da itacen dabino ke tsirowa, thea fruitsan itacen su ne tushen tushen abinci. Wuraren da suka fi dacewa da wannan nau'in tsuntsaye na ganima suna tsakanin fadama. Manyan bishiyoyin mangwaro, a wuraren da dabino da raunin pandaus suka rabu, suna jan kunnen dabino.

A cikin yankuna masu nisa, raƙatattun rassan rafin rabe, mutane ba sa bayyana. Sabili da haka, dabbobin dabino suna yin sheƙarsu a nan. Shine mafi yawan tsuntsayen ganima a cikin hamada. Hakanan ana samun shi a cikin manyan wuraren daji inda dabino raffia yake. Dabino dabino yakan bayyana a kusa da ƙananan garuruwa kuma yana haƙuri da kasancewar ɗan adam. Yankin rarrabawa a tsaye daga matakin teku zuwa mita 1800. Siffofin halayyar dabino.

A lokacin kiwo, ungulu ba ta zuwa gonakin dabino don ciyar da kansu; sun zabi wasu nau'ikan bishiyoyi don yin shewa. Koyaya, tsuntsayen da ke tashi don neman 'ya'yan itaciyar dabino na iya zama haɗari. A wannan yanayin, sun zama masu fafatawa kai tsaye na jama'ar gari, waɗanda wasu lokuta ke farautar ungulu. Yawancin lokaci tsuntsayen dabbobi masu cin nama sukan zauna biyu-biyu ko kuma ɗaya ɗaya a saman bishiyar, inda suke hutawa bayan cin abinci. Wani lokacin sukan tashi sama sama, sa'annan suyi da'ira, sannan su gangaro zuwa saman ruwa, suna neman abin farauta. Dabino na dabino yana zaune a tsaye, kuma silulenta mai dogon baki da goshi mara kama da kamannin ungulu mai sarauta. A cikin jirgin, ya yi kama da gaggafa mai farin wutsiya. Hanyar farauta daidai take da ta kite, don neman abin farauta, sai ya hau ruwa kuma, yana samun kifi, sannu a hankali yana saukowa ta hanyar baka don kamawa.

Haihuwar dabino dabino.

Lokacin kiwo yana daga Oktoba zuwa Mayu a Yammaci da Afirka ta Tsakiya, Mayu zuwa Disamba a Angola, Yuni zuwa Janairu a Gabashin Afirka, da Agusta zuwa Janairu a Afirka ta Kudu. Tsuntsayen gida a cikin bishiyoyi masu tsayi, gida yana da 60-90 cm a faɗi kuma zurfin 30-50 cm. An sake amfani dashi tsawon shekaru a jere. Suna tsakanin mita 6 da 27 sama da ƙasa a tsakiyar bishiyar kuma ana ɓoye su da ganyen dabino ko rataye a cokali mai yatsa a cikin itacen baobab ko a saman madarar madara. Kayan gini kayan lambu ne, galibi rassan bishiyoyi da ƙananan ganye waɗanda aka kwaso daga itacen dabino. Kamar yawancin ungulu, mace tana da kwai guda ɗaya, wanda ke ɗaukar kanta kawai tsawon kwanaki 44. Vananan ungulu suna zama a cikin gida na kimanin kwanaki 90.

Dabino mai gina jiki na dabino

Dabbobin dabino suna cin abinci galibi akan kayan lambu, wanda ba safai ake samun sa tsakanin masu farauta ba. Naman mai mai na 'ya'yan itaciyar dabino abinci ne da aka fi so ga tsuntsayen da ke rayuwa a inda suke girma, kuma ba safai ake samunsu a wuraren da babu kaurin bishiyar dabinon ba. Dabbobin dabino na tsinkar 'ya'yan itacen da bakinsa sannan su ɗauka a cikin ɗan yatsansa su ci. Hakanan masu farauta masu fuka-fukai suma suna amfani da irin wannan hanyar na cin ganima lokacin da suke cin mushe. Suna kama kifi a saman ruwa, kaguwa, kwadi, tsuntsaye, ɓarna da sauran ƙananan dabbobi, musamman a wuraren da dabino ke tsiro-tsire. Baya ga 'ya'yan itacen raffia, ungulu na dabino suna cinye' ya'yan itatuwa da hatsi na wasu tsire-tsire, waɗanda suke tare har zuwa 65% na abincin.

Matsayin kiyaye dabinon dabino.

Dabbobin ungulu na dabbobin daji na Afirka suna ɗaukar su a matsayin tsuntsayen dabbobi marasa lahani waɗanda ba sa cutar dabbobi. Saboda haka, ba a harbe su kamar masu farauta. Koyaya, a wasu yankuna na Afirka, an lalata ungulu da dabino saboda naman da yake da shi. Kabilar Kru suna ɗaukar naman ungulu dabino mai daɗi ne mai daɗi.

Adadin dabbobin dabino na daɗa ƙaruwa a wuraren da yankin noman dabino ke faɗaɗa. Amma a cikin waɗannan yankuna akwai ƙuntatawa ga narkar da tsuntsayen ganima, kamar yadda hargitsi ya ƙaru yayin tattara 'ya'yan itatuwa. Koyaya, fadada gonakin dabinai a Angola da Zululand a dabi'ance ana nuna su a cikin ƙaruwar yawan dabbobin dabino, amma wasu gasa don wuraren sheƙa suna ta ƙaruwa. Dabbobin dabino ba nau'ikan halittu ne masu rauni ba kuma ba a ƙarƙashin matakan kiyayewa.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: SIRRIN KANUMFARI DA DABINO GA YAYA MATA FISABILILLAH (Mayu 2024).