Mujiya mai dogon lokaci tana da suna na biyu "Ural owl", tun a karo na farko da aka samu wannan wakilin a cikin Urals. Mujiya mai tsayi mai tsayi shine babban tsuntsu mai girman yanayin mujiya. Girman jiki ya fito daga santimita 50 zuwa 65 a tsayi, kuma girman fuka-fuki zai iya kaiwa santimita 40 tare da tsayin centimita 120. Sashin sama na jiki yawanci launin ruwan kasa ne tare da launuka masu launin fari da duhu. A ɓangaren ƙananan jiki, launi yana da launin toka mai ƙyalƙyali tare da jijiyoyin ruwan kasa. Etafafu masu kauri ne, launin ruwan toka-launin ruwan kasa kuma suna da fuka-fukai har zuwa ƙusoshin ƙusa. Faifan gaban yana da launin toka, an tsara shi ta kan iyakar baki da fari. Tana da manyan idanu baƙi. Mujiya mai dogon lokaci ta sami sunan ta ne saboda doguwar jera mai tsaka-tsakin daddawa.
Wurin zama
Yawan nau'ikan Ural ko Owl mai doguwar-ƙaiɗa ya faɗaɗa yankin taiga na Paleoarctic taiga. Yawancin wakilai sun zauna a yankin daga Yammacin Turai har zuwa gabar China da Japan. A cikin Rasha, ana samun nau'ikan mujiya na Ural ko'ina.
A matsayin mazaunin zama, wannan wakilin ya fi son manyan yankuna na gandun daji, musamman, coniferous, gauraye da gandun daji marasa yankewa. An sami wasu mujiyoyi na Ural a cikin tsaunukan dazuzzuka a tsawo har zuwa mita 1600.
Muryar babban mujiya
Abinci da salon rayuwa
Mujiya mai Tsayi tana aiki da dare, galibi a faduwar rana da asuba. Yakan ciyar da rana kusa da bishiyoyi ko lokacin farin cikin ganye. Dangane da halaye na ilimin lissafi, mujiya kyakkyawa ce, mai iya tashi jirgi shiru. Wannan fasalin saboda gaskiyar cewa fuka-fukan doguwar-mujiya suna da tsari na musamman. Yankunan fikafikan ba santsi bane, amma suna da fuka-fukai masu tashi sama waɗanda suke taƙama da iska. Babban abin farautar mujiya mai tsawon jeji shine vole, wanda ke samar da kashi 65 ko 90% na abincin tsuntsaye. Baya ga voles, mujiya na iya farautar shrews, bera, beraye, kwaɗi, da kwari. Wasu manyan mujiyoyi na iya ciyar da ƙananan tsuntsaye.
Sake haifuwa
Mujiyoyi masu dogon lokaci suna amfani da rami na itace, ramuka na dutse ko sarari tsakanin manyan duwatsu azaman gida. Wasu wakilai suna amfani da gurbi marasa amfani na wasu tsuntsaye. Mace tana yin ƙwai 2 zuwa 4 a cikin zaɓaɓɓen gida. Wannan lokacin yana kan lokacin bazara. Lokacin shiryawa yana ɗaukar kimanin wata ɗaya. Yayin shiryawa, rawar namiji ya rage zuwa neman abinci wa kansa da ta mace. A wannan lokacin, Mujiya na da tsananin tashin hankali da taka tsantsan. Kaza suna girma bayan kwana 35 bayan haihuwa. Bayan wasu kwanaki 10, suna iya tashi sosai kuma suna iya barin gida. Koyaya, har zuwa watanni 2 da haihuwa, kawayen mujiya masu dogon lokaci suna ƙarƙashin kulawa da kariya daga iyayensu. Sun balaga ne a lokacin da suka kai wata 12.
Yawan jama'a da matsayin jinsin
Adadin mujiya mai dogon lokaci ya zama ƙasa da ƙasa a cikin yankuna inda ake samun raguwar yawan ƙwayoyin berayen murine, waɗanda suka zama 90% na abincin mujiya. An haɗa nau'in a cikin IUCN da Red List na Rasha.
Tsayawa Mujiya a gida