Sapsan - bayanin da abubuwa masu ban sha'awa

Pin
Send
Share
Send


Bayani

Peregrine Falcon shine wakili mafi sauri akan rayayyun halittu a wannan duniyar tamu. Girman falon peregrine karami ne. A tsayi, baligi ya girma zuwa santimita 50, kuma ƙarancin sa bai wuce kilogram 1.2 ba. Siffar jiki ta daidaita. Tsokokin tsokoki suna da kyau sosai. Wutsiya gajera ce. Atarami a kallon farko, baki mai gaskiya ne mai kaifi da ƙarfi, yana ƙarewa a cikin ƙaramin ƙugiya.

Amma babban makami mafi girma kuma mai ban tsoro na peregrine falcon yana da karfi da dogayen kafafu masu kaifi, wanda cikin hanzari ke saurin bude jikin ganimar. Launi ɗaya ne ga duka jinsi. Jiki na sama duhu ne mai duhu, gami da kai da kunci. An zana ƙananan ɓangaren jiki a cikin launi mai launi mai ja wanda aka haɗe shi da fuka-fukan duhu. An nuna fikafikan a ƙarshen. Dogaro da girman peregrine falcon, fikafikan zai iya kaiwa centimita 120. Idanun Peregrine manya ne. Iris din ruwan kasa ne mai duhu kuma idanuwan ido rawaya ne mai haske.

Gidajen zama

Mazaunin wannan mafarauta yana da yawa. Peregrine Falcon yana zaune a duk faɗin yankin Eurasia, Arewacin Amurka. Hakanan, yawancin Afirka da Madagascar, Tsibirin Pasifik har zuwa Ostiraliya an haɗa su a cikin mazaunin tsuntsaye na peregrine. Hakanan za'a iya samo shi a kudancin Kudancin Amurka. Ainihi, tsuntsayen bishiyar peregrine ya fi son buɗe ƙasa, kuma ya guji hamada da dazuzzuka da aka dasa. Amma duk da wannan, falgons na peregrine suna jituwa sosai a cikin biranen zamani. Bugu da ƙari, gandun daji na biranen birni na iya daidaitawa a cikin tsofaffin haikalin da babban coci, da kuma cikin sammai masu tsayi na zamani.

Dogaro da mazaunin, falgons na peregrine na iya yin rayuwa ta zama (a kudanci da yankuna masu zafi), nomadic (a cikin tsaunuka masu kaura zuwa wasu yankuna kudanci), ko kuma zama tsuntsu mai ƙaura gaba ɗaya (a yankunan arewacin).

Tsuntsayen peregrine tsuntsu ne wanda yake shi kadai sannan a lokacin kiwo sai a hada su biyu-biyu. Ma'auratan suna da kariya sosai ga yankunansu, kuma zasu kori yankunansu ba kawai dangi ba, amma sauran, manyan wakilai na duniya masu fuka-fukai (misali, hankaka ko gaggafa).

Abin da yake ci

Mafi yawan abin da ake kama wa falgalin peregrine su ne tsuntsaye masu matsakaiciya - tattabarai (lokacin da falkin peregrine ya zauna a cikin birane), gwarare, kwarya-kwarya, tauraruwa, masu ruwa. Ba abu ne mai wahala ga tsuntsun peregrine ya farauto tsuntsayen da suka ninka sau da yawa da girma fiye da kansu ba, misali, agwagwa ko maraƙi.

Baya ga kyakkyawar farauta a sararin samaniya, falkin peregrine ba karamin rauni yake ba a cikin farautar dabbobin da ke rayuwa a duniya. Abincin gandun daji na peregrine ya hada da gophers, zomo, macizai, kadangaru, voles da lemmings.

Ya kamata a lura cewa a cikin gudu a kwance falgalin peregrine a zahiri baya kaiwa hari, tunda gudun sa bai wuce 110 km / h ba. Salon farautar falgalin Peregrine - pique. Bayan ya binciko abin da yake cikin ganima, fallon peregrine yana gangarowa da dutse (yin tsattsauran ruwa) kuma cikin sauri har zuwa kilomita 300 a cikin sa'a ɗaya yana huda abincin. Idan ga wanda aka yi wa irin wannan bugun bai mutu ba, to fallen faranti ya gama ta da baki mai ƙarfi.

Saurin da falgon peregrine ya bunkasa yayin farauta ana ɗaukarsa mafi girma tsakanin duk mazaunan wannan duniyar tamu.

Makiya na halitta

Gagararren peregrine mai girma bashi da abokan gaba na halitta, tunda yana saman jerin kayan abincin da ake farauta.

Amma qwai da kajin da suka riga suka kyankyashe na iya zama ganima ga masu farautar kasa (kamar su marten) da sauran masu farauta masu fuka-fukai (kamar mujiya).

Kuma tabbas, don falgrine, makiyin mutum ne. Bunkasar aikin gona, mutane na ƙara amfani da magungunan ƙwari a yaƙi da kwari, waɗanda ke da lahani ba wai kawai ga ƙwayoyin cuta ba, har ma ga tsuntsaye.

Gaskiya mai ban sha'awa

  1. A cewar masana kimiyya, kashi na biyar na dukkan tsuntsayen za su zama abinci ga falcon peregrine.
  2. A lokacin Yaƙin Duniya na II, sojoji sun kawar da falgons saboda sun katse tattabarai.
  3. Akwai gandun daji na Peregrine a nesa har zuwa kilomita 10 daga juna.
  4. Swans tare da zuriya, geese, geese sau da yawa sukan zauna kusa da gidan narkakken tsuntsaye na peregrine. Wannan ya faru ne saboda gaskiyar cewa falgon peregrine ba zai taɓa yin farauta kusa da gidansa ba. Kuma tun da shi kansa ba ya farauta kuma ya cire dukkan tsuntsayen tsuntsaye daga yankinsa, to, swans da sauran tsuntsayen suna da cikakkiyar lafiya.

Falcon Peregrine Falcon - daga kwai zuwa kajin

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Обновлённый поезд Сапсан (Yuli 2024).