Axolotl - kiyayewa da kulawa da amphibian a gida

Pin
Send
Share
Send

Daga cikin masu tasirin ruwa akwai masoya na gaske na baƙon. Kuma a cikin gidajensu na gida zaka iya samun samfuran kifaye masu ban sha'awa kawai - ana iya samun amphibians acan. Daga cikin abubuwan da ba a saba gani ba su ne tsutsa salamander.

Tarihi

Axolotl (wannan shine sunanta) a cikin yanayin yanayi yana rayuwa a cikin ruwan Mexico kuma yana cikin ɗayan tsofaffin wakilan fauna. Sunan amphibian ya bayar da shi ta Aztec, kuma aka fassara shi zuwa Rashanci yana nufin "dodo mai ruwa". Amma wannan sunan barkwanci ba a haɗa shi da kyakkyawar fuskar da ke duban ku ta gilashin akwatin kifaye ba.

Tsoffin ƙabilun Indiya sun ci naman axolotl, wanda ya ɗanɗana ɗanɗano. A zamaninmu, an hana kamun kifi don wannan amphibian - axolotl an lasafta shi a cikin Littafin Ja. Amma wannan ba ya tsoma baki tare da kiwo a gida.

Bayanin axolotl

Don haka, axolotl wata tsutsa ce ta salamandrine, wacce, tsallake dukkan matakan tsaka-tsaki, ya zama baligi ba tare da canza fasali ba, amma zalla bisa ga shekarun ci gaba. A cikin manyan larvae, matsakaiciyar tsayin jiki kusan 300 mm. A bangarorin biyu na shugaban axolotl, dogayen matakai (guda 3 kowane ɗayansu) suna girma, waɗanda suke aiki azaman ƙwarin waje. Su ne suka kirkiro "hoton" na tsuttsar salamander - godiya ga waɗannan gill ɗin, amphibian da gaske tana kama da dodo (amma dai kyakkyawa a cikin sura). A yanayi, ana samun axolotls a launuka daban-daban: baƙar fata da launin toka, launin ruwan kasa da launin ruwan kasa. Akwai tsarkakakken zabiya da na zinare, amma tare da irin wannan launi yana da wahalar rayuwa a cikin matsanancin duniyar abubuwan ruwa. Amma a cikin akwatin kifaye, amphibians masu launin haske zasu sami kwanciyar hankali.

Tsawon lokacin da axolotls ke rayuwa a cikin tafki na halitta yana da wahalar faɗi tabbatacce, amma a gida wannan wakilin salamander yana rayuwa ba fiye da shekaru 12 ba.

Abun ciki a cikin kandami na gida

Yana da matukar wahala a kiyaye axolotl a gida. Kuma wannan bai dace da halayen cutarwa (mai yuwuwa ba) game da halayen kwayar halitta. Wannan ƙaramin amphibian na iya yin rashin lafiya koda daga ɗan ɗan kaucewa a cikin yanayinta. Sabili da haka, yanke shawarar samun kyakkyawar "dodo" a cikin tafkin gidanka, ku samar masa da kyakkyawar kulawa.

  • Salamanders mazauna ruwan sanyi ne. Wannan yana nufin cewa zafin ruwan da ke cikin akwatin kifaye dole ne koyaushe ya kasance ƙasa da mafi kyau, watau ƙasa da +200C. Zai iya yiwuwa a canza shi kawai don motsa haifuwa.
  • Ana barin waɗannan "dodannin" a cikin ruwa mai tsabta kawai. Ka tuna tsaftace kandami a koyaushe kuma canza ruwa sau da yawa.
  • Axolotl yana aiki da dare. Sabili da haka, akwatin kifaye yakamata ya sami wadatattun duwatsu, inda larvae zasu iya ɓoyewa daga haske mai haske yayin rana. Zane na manyan tsakuwa, yankakken bawon kwakwa, tukunyar yumbu mai juji tare da rami don shiga, da dai sauransu. zai taimaka wajen kirkirar ta'aziyya ga mai sallama.
  • Yakamata a rufe kasan tafkin da yashi mai tsafta aƙalla tsawon santimita 3. Zai zama mafi sauƙi ga axolotl don motsawa tare da ƙafafun ta. Amma bawo, ƙananan tsakuwa da sauran ƙananan abubuwa a cikin akwatin kifaye bazai kasance ba, saboda amphibian na iya hadiye su sannan kuma suna fama da ciwon ciki (watakila ma ya mutu). Pebbles ɗin da zaku yi amfani da su don ƙirƙirar mafaka a cikin akwatin kifaye yakamata su kasance masu girman girman da axolotl ba zai iya haɗiye su ba.
  • Tabbatar da gabatar da ciyayi a cikin akwatin kifaye - ganyenta zai zama wurin hayar ƙwai. Madadin algae mai rai, zaku iya yiwa akwatin kifinku ado da furanni na wucin gadi. Da yawa daga cikinsu zasu kasance, ba matsala, babban abu shine cewa ya fi dacewa axolotls su motsa.
  • Duk abin da zai kasance a cikin kandami na gida bai kamata ya sami kusurwa da gefuna da salamanders zasu iya yankewa akansa ba (suna da jiki mai laushi sosai).

Axolotl abinci mai gina jiki

Yadda ake ciyar da axolotls yakamata a tattauna sosai, saboda akwai bambanci a cikin abincin mai sallamar da ya balaga da soyayyen ta. Abu gama gari shi ne cewa salamanders na cikin ruwa suna cikin rukunin masu cin nama da hakora a bakinsu. Kuma masu farauta suna buƙatar furotin na dabba don ci gaba.

  • Zai fi dacewa don ciyar da soya tare da microworms, larba sauro, daphnia, naupilias. Kuna iya jiƙa pellets na abinci don kifin mai farauta cikin ruwa.
  • Baya ga wannan nau'ikan, an gabatar da "dodannin" manya don cin abincin shrimp, mussels, fillet fillets. Amma ya kamata ayi taka tsantsan da kifin mai rai, saboda suna iya zama masu ɗaukar cuta.
  • Masu mallakar akwatin kifaye sannu a hankali suna ƙoƙarin ciyar da axolotl tare da yankakken naman alade ko zuciyar naman shanu. Tabbas, wannan kyakkyawan abincin furotin ne, amma amphibian da ƙyar zai iya jure shi.

Fry ya kamata a ciyar da shi kowace rana, manya sau 3 a mako. A wannan yanayin, yakamata a cire ragowar abinci nan da nan daga akwatin kifaye, saboda axolotl ya fi son jiki mai tsafta.

Zama tare

Ya kamata a kiyaye larvae na Salamander a cikin akwatin kifaye daban, yayin da duka mutane zasu zama daidai girman su. Dodon ruwa har yanzu mai farauta ne kuma yana iya cin sauran mazaunan tafki da daddare - kifi da katantanwa (yana son ƙarshen sosai). Amma wasu kifin ma na iya zama barazana ga axolotl saboda fitowar sa mai haske. Duk wani sashi na jiki ana iya auka masa, amma galibin mazaunan tafkin suna da sha'awar gululu na waje. Damageananan lalacewa ga salamanders na iya sabuntawa, amma babban lalacewa na iya lalata lafiyar. Sabili da haka, ana ba da izinin axolotls kawai tare da kifin zinare, waɗanda ba sa sha'awar salamanders.

Amma. da rayuwa a cikin wani yanki na daban, axolotls na iya cin nau'ikan su (ma'ana, suna cin naman mutane). Manya suna cin soyarsu idan sun rasa abinci mai gina jiki (kuma wani lokacin ma haka). Amma larvae da suka manyanta suma zasu iya gwagwarmayar wanzuwa idan basu da wadataccen "wuri a rana".

Yi ƙoƙari ku ba kowane axolotl sarari kamar yadda ya kamata don ci gaban al'ada. Kowane baligi ya kamata ya sami aƙalla lita 50 na tafki. Irin waɗannan abubuwan ne kawai zasu sami wadatar isa. Kuma kula da axolotl a gida zai zama da sauki.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Axolotl (Nuwamba 2024).