Karen jagdterrier na Jamus. Bayani, siffofi, nau'ikan, kulawa da farashin nau'in

Pin
Send
Share
Send

Jagoran Jamusanci - wannan karen mafarauci ne mai matukar basira, wanda ke iya kama ganima ba kawai a ƙasa ba, har ma a cikin ruwa da ramuka. Sizearamar dabbar ba ta hana ta kowace hanya kame babbar dabba, alal misali, fox.

Wannan nau'in ya kasance a cikin 1930s, a Jamus. Da farko, manufar irin wannan kare ita ce ta kama dabbobin daji suna hakar rami. Amma daga baya mutane sun yaba da ƙawarta mai ban mamaki kuma sun fara amfani da ita a matsayin ƙawancen ƙawaye masu ƙafa huɗu.

Bayani da fasali

Abilitiesarfin farauta irin wannan kare na musamman ne. Ya kasance mai aikin hakar gandun daji. Karen ya haɗu da haɗarin zubar da jini da aminci na kare. Rarity shine babban ma'aunin da ke ƙayyade sha'awar sa.

Jamusanci Jagdterrier saurayi, tunda ya bayyana kasa da shekaru 100 da suka gabata. Koyaya, akwai gurare da yawa a cikin tarihin binciken sa. Misali, ba shi yiwuwa a faɗi ainihin abin da ƙwayoyin halittar kare da aka ba su.

Tabbas, ya gaji tashin hankali da zafin rai na mafarauci daga kakanninsa mafi kusa, fox terrier. Dangane da wannan nau'in, masu kiwo sun yi ƙoƙari su daidaita karnukan da ke burrow da ƙirƙirar mafi ƙwarewa. Bayan gwaji mai yawa, sun yi nasara. Wannan shine yadda aka haifi yagd na Jamusanci.

Wannan kare yana da kyakkyawar fahimta, kyakkyawan lura da haƙuri. Abu ne mai sauki a koya masa aiwatar da umarni daban-daban, sauraren mai shi har ma da kiyaye yankinsa.

Haka ne, yana da kyau a yi amfani da irin wannan dabbar a matsayin mai tsaronta da mai tsaronta. A koyaushe yana nuna halayyar kamawa, ta fi son a hankali ta "sintiri" yankin don neman abubuwan da ba a tsammani.

Kare ba zai yarda da tsangwama ba tare da gargadi a kan yankin ta ba. Za ta yi kara da ƙarfi idan ta ga ɗayan mutane ko dabbobi na ƙoƙarin shiga gidan mai su. Bugu da ƙari, za ta iya kai masa hari. Ko da irin wannan kare ba zai bar tsuntsu ya zauna ba tare da hukunci ba a kan bishiyar da ke girma kusa da gidan da yake zaune.

Forauna ga mutanen gida na wannan dabba ba ta san iyaka ba. Sau da yawa yakan nuna hali tare da kamewa da keɓancewa, amma kawai don kada a rasa yin taka tsantsan kuma, idan akwai haɗari mara kyau, a kiyaye su.

Sadaukar da Jagdterrier na Jamus abin birgewa ne. Ba zai taba cin amanar ƙaunatacce ba kuma ba zai bauta wa wani ba. Ta hanyar, maigidan yana zaɓar mutum da sha'awar jagoranci, mai iya koyarwa da kuma fassara fassarar tunani.

Wannan nau'in ya zama mai daraja kusan nan da nan bayan haihuwarsa. An bayyana matsayinsa a sarari a cikin 80s. Kodayake a wannan lokacin, an buɗe kuloflikan da yawa a cikin Jamusanci, wanda ya zo wanda, attajiri zai iya siyan irin wannan kare. Me yasa arziki? Gaskiyar ita ce cewa duniya mafarauta masu kafa huɗu koyaushe suna tsayawa da yawa.

Tsarin asali

Tunda masu shayarwa sun nemi su fitar da manufa, ta kowane fanni, mafarautan - sun yi aiki mai kyau a bayansa. A cikin itacen berry na Jamusanci, akwai dimorphism na jima'i a tsakanin jinsin - al'amarin ɗan adam wanda ɗimbin ɗimbin maza da tsayinsu ya zarta na mata daidai. Misali, bisa ga mizani, nauyin na farko yana cikin zangon na kilogiram 8, na biyu kuma 6-7.5 kg.

Tsayin da ke bushewar maza daga 37 zuwa 40 cm ne, kuma macizai - daga 32 zuwa 35. Idan sigogin mata suna kama da na maza, ya kamata a ƙi su.

Irin waɗannan dabbobi suna da tsokoki sosai. Suna da ingantaccen gini tare da kirji daban. Lokacin tafiya da gudu, wannan sashin jiki yana tafiya gaba kadan. Jikin karen a rufe yake da fata mai kauri da na roba sosai. Fatarsa, duk da ƙarfin da yake da shi a zahiri, amma a kwance yake.

Wsafafun karen suna daidaitacce kuma suna da tsokoki. Saitin baya - fadi. Jointsunƙun gwiwa suna da cikakkun bayanai. Takallan ƙafafun suna da faɗi ƙwarai da gaske, kamar kowane nau'in farauta. Yatsun kafa suna dacewa sosai. Hanyar dabba madaidaiciya ce. Yana tafiya cikin nutsuwa da kwanciyar hankali, ba tare da yin birgima ko tsalle ba.

Gaban jikin kare ya bushe. Kananan hakarkarinsa a bayyane suke a cikin cikinsa. Musclesarfin tsokoki a jikin kare suna a bayansa. Tana madaidaiciya kuma mai ƙarfi. Daidaitaccen yana buƙatar kusan 30% ƙwanƙwasa wutsiya. An yi imanin cewa idan kun bar shi ba canzawa ba, zai hana dabba yin kyakkyawan aikin farauta.

Kan yana da triangular. Ana iya jan kunci sosai ga muƙamuƙi, leɓɓa suna faɗuwa. Mulos yana da ƙarfi, yana taɓar hanci. Af, launin wannan ɓangaren jikin baƙar fata ne. Wani lokaci hancin kare yana da launi mai yashi ko launin ruwan kasa mai duhu. Wannan takaici ne kuma ba a la'akari da sabawa daga mizani.

Launin gumis ma baki ne. Hakoran suna da ƙarfi da fari-fari. Kunnen kare yana sama. Suna da sirara da kanana, suna rataye a rabi. Launin ido na iris launin ruwan kasa ne mai haske.

Jagoran Jamusanci a hoto kusan koyaushe ana nuna shi mai hankali da fushi. A zahiri, kare ba haka yake ba, kawai saboda yanayin ƙirar ido a kan kunkuntun bakin bakinsa, wannan tunanin yana samuwa.

Irin

Dogaro da matsayin taurin taurin karnuka german jagdterrier akwai nau'ikan 2:

  • Mai gashi mai gashi. Fushin kare yana da yawa, an ɗan sara shi da hankali. Tsawo, amma gajere a kan ƙuƙumi da ƙwanƙolin ƙafafun. Akwai gashin gashi masu tsaro a bakin bakin, suna ninkewa cikin "gashin-baki".

  • Mai gashi-mai-laushi. Jawo tare da tsawon jikin jikin dabba gajere ne. Yanayin - hasken gashi.

A dabi'ance, waɗannan nau'in jinsin biyu na nau'in ba sa bambanta. Matsakaicin yana ba da izinin launi ɗaya a gare su - baƙin yashi. Paafaffun goshin hannu, na baya da wuya suna da launi mai haske, yayin da baya, jela da kai duhu ne. Suna kuma da tan. Kasancewar ƙananan ƙananan aibobi akan ƙwarjin ciki ko ciki na kare ba a ɗauka karkatawa ba.

Hali

Nan da nan, mun lura cewa kishi da zalunci ga kusan dukkanin dabbobi tabbas zasu zama dalilin ƙin yarda da abokantaka da sauran dabbobin mai gidan. Jagdterrier na Jamusanci ya ƙi kusan dukkanin abubuwa masu rai, ban da mutane. Rashin haƙuri a gare su an bayyana ta zaɓin dogon lokaci da gabatar da kwayoyin halittar kare ƙwararan dabbobi.

Irin wannan kare yana amintar da mutum da aminci, amma ba zai yi hulɗa da sauran dabbobin gidansa ba, kamar yadda yake tare da makamancinsa. Tana da matsakaiciyar son kai, mai girman kai kuma mai saurin samun 'yanci.

Idan wasu nau'ikan karnukan farautar suna neman kamawa don su faranta wa mai su rai, to wannan ba haka bane. Jagd Terrier yana farauta don gamsar da ƙarancin jini. Amma, wannan baya nufin yana cutar da ganima. Irin wannan dabbar ta isa sosai kuma ta dace da farautar biyun.

Nasiha! Idan kana son irin wannan kare ya zama abokai da sauran dabbobin gidanka, lallai ne ku gabatar da su da wuri-wuri. Puan kwikwiyo na Terrier suna da matukar kauna da abokantaka, saboda haka, yi abota da sauran dabbobin tun daga kwanakin farko na zamantakewar su a cikin gida.

Ba za a iya cewa wakilan wannan nau'in matsayin ƙawancen abokantaka ba ne. Halinsu game da masu zuwa waje yayi taka tsantsan da shubuhohi. Suna hango duk wani bako da yake tafiya kusa da su a matsayin wata barazana.

Jagoran Jamusanci ba shi da masaniya game da tsoro, koyaushe suna da yarda da kai, da hankali kuma, a lokaci guda, masu manufa. Dole ne a kula da irin waɗannan dabbobin a kai a kai, in ba haka ba za su zama marasa iko. Ga waɗanda basu taɓa yin hulɗa tare da wakilan wannan nau'in ba a baya, tabbas zai yi wahala ya iya fuskantar babban mutum.

Idan kare bai mutunta mai shi ba, ba zai yi masa biyayya ba kuma ya bi dokokin da'a a cikin gidan. Zamantakewar farko zata taimaka hana samuwar hadadden halin dabba.

Amma, kuskure ne a yi tunanin cewa yagis suna da wahala a ilimi da horo. Hakanan suna da fa'idodi. Misali, irin wadannan karnukan suna daidaitawa da kyau kuma suna jure kadaici a natse.

Tare da gidaje, dabbar tana da ƙauna da abokantaka. Yana girmama wasu daga cikinsu da girmamawa, yayin da wasu ma da soyayya. Karen da aka ɗaura wa mutum baya barin shi, a zahiri. Dogauna mai ƙauna zai yi tafiya ko'ina don mutum mai tausayi.

Amma, a dawo, yana buƙatar irin wannan so. Yin watsi da dabba yana da matukar damuwa. Rashin kasancewa tare da mutanen gida, abin takaici ne matuka. Tana buƙatar samun yardar su akai-akai. Aminci ɗayan halayen halayensa ne.

Jagoran Jamusanci na iya mantawa da ayyukansa na "aiki" na ɗan lokaci yayin da aka gayyace shi zuwa wasa mai motsawa. Yana son kawo sanda ko ƙwallo ga mai shi. Hakanan, ba zai bar yin raha tare da yara ba. Af, ba ya son yara waɗanda ba a haɗa su cikin "fakitin" kare ba.

Kulawa da kulawa

Bari mu fara da babban abu - rayuwa a cikin gida don irin wannan kare bai dace ba sam. Tana buƙatar ɗaki da yawa don motsawa, musamman tsere mai gudu. Idan kun sanya irin wannan karen a cikin karamin daki kun barshi shi kadai, lallai zai zama mai saurin tashin hankali.

Don haɓakar haɓakar halayen kare, yana buƙatar rayuwa cikin yanayi mai daɗi. Amma dole ne ku samar musu da ita. Don haka, mun lissafa recommendationsan shawarwari game da abubuwan Jagdterrier na Jamusawa:

  1. Yi tafiya tare da shi sau da yawa sosai. Mai kare mai aiki yana son motsa jiki. Suna da mahimmanci a gare shi. A rashin su, ya zama mai rauni da motsi. Ka tuna, wasanni yana ƙarfafa ba kawai jikin dabbobin ka ba, har ma da ruhunsa.
  2. Ba shi “gidansa”. Sayi gado mai kyau don kare, zai fi dacewa da abu mai laushi, don ya sami nutsuwa a wurin.
  3. Sanya kwano na ruwan sha kusa da wurin zama. Tabbatar cewa baya fanko a kai a kai.
  4. Bari dabbar dabbar ku "a cikin arsenal" ta mallaki kayan kansa - kayan wasa. Themauke su ku yi yawo.
  5. Hakanan zai buƙaci ɗamara da abin ɗorawa tare da abin wuya.

Lokacin tafiya, kareka yakamata ya kasance yana da bakin fuska a kansa! Wannan yana da mahimmanci, domin, kamar yadda kuka sani, ba shi da haƙuri da sauran wakilan fauna. Yanzu game da kula da jagdterrier na Jamusawa.

Ba shi da cikakkiyar fahimta a wannan batun, wanda, ba tare da wata shakka ba, babbar fa'ida ce ta abubuwan da ke ciki. Don yin gashin gashin dabbar da kuka fi so koyaushe yayi kyau, muna ba da shawarar hada shi da tsefe / tsefe sau 2-3 a mako.

Ya kamata a wanke shi da shamfu ba fiye da sau ɗaya a shekara ba. Karen yana da tsabta kuma mai tsabta, saboda haka, idan ya yi datti, zai cire ƙazantar da kansa. Amma, idan, a ra'ayinku, yayi datti sosai kuma yana da ƙanshi mara daɗi - yiwa dabba wanka da shamfu.

Clausoshin kare sun yi girma da sauri, ba shi da lokacin kaifafa su, saboda haka, taimake shi ya gajarta su. Ana yin wannan tare da sandar ƙarfe ko fayel mai taurin gaske.

Hakanan, kula da irin wannan dabbar ya kunshi yin allurar yau da kullun. Wannan yana da mahimmanci, saboda koyaushe yana cikin hulɗa da wasu dabbobi a kan titi ko ma a cikin gida. Daga gare su, zai iya kamuwa da ƙwayoyin cuta. Sabili da haka, tabbatar cewa ba shi antihistamines akalla sau ɗaya a shekara.

Gina Jiki

Mai irin wannan kare yana da hanyoyi 2 na ciyar dashi - na dabi'a ne kuma likitocin dabbobi ne suka ba da shawarar. Bari mu tsaya a kan na farkon daki daki. Abincin kare na al'ada ya haɗa da amfani da abincin gida - daga kwasa-kwasan farko zuwa fruitsa fruitsan itace da kayan marmari.

Wannan hanyar galibi waɗanda waɗanda ke da lokaci mai yawa suke zaɓa. Suna dafa abinci kowace rana don dabbobin su:

  • Stews - hatsi tare da nama da kayan lambu.
  • Broth.
  • Borscht da miya.
  • Hatsi da man shanu.

Bayan haka, Jamusanci puppy puppy Tabbatar da cin bitamin na halitta - ayaba, apples, broccoli, kabeji, karas, raspberries, da sauransu. Wannan abincin za'a iya basu danye ko dafaffe. Hakanan, kar a manta da bi da dabbobinku da madarar saniya da kuma cuku. Suna buƙatar kayan kiwo don wadatar da jiki da alli.

Amma ga kwasa-kwasan farko. Dole ne abinci mai ruwa ya kasance cikin abincin kare mai farauta mai girma. Muna bada shawara a tafasa shi akan kashin naman sa. Ba a ba shi izinin ba da naman alade ga 'ya'yan kwikwiyo ba. Wannan nama ne mai maiko sosai, wanda amfani dashi zai iya haifar da gudawa a cikinsu. Hakanan, an shawarci jagdterrier na Jamusanci ya bayar da kyauta. Cikin su yana narkarda huhu, zuciya, hanta, koda, da sauransu.

Daga hatsi zaka iya bada:

  • Buckwheat.
  • Hoto:
  • Gero.
  • Masara.
  • Oatmeal.

Amma sha'ir ba shine, saboda yana da wahalar narkewa.

Shawarwarin! A lokacin hunturu, dabbar gidan ku ba ta da damar cin bitamin na halitta, saboda haka, ya kamata ya sayi hadaddun gidaje don ƙarfafa garkuwar karnuka. Ana sayar da su a dakunan shan magani da na dabbobi.

Game da hanyar ciyarwa ta biyu. Ya ƙunshi kare yana cin busasshen abinci. Wannan maganin yau da kullun don yagda shine gram 500-600. An ba da shawarar raba wannan adadin samfurin zuwa allurai 2.

Sake haifuwa da tsawon rai

Jagoran Jamusanci yana rayuwa daga shekara 12 zuwa 15, ya danganta da ƙimar kulawa. Idan mai ita ya tunkari kungiyar ciyar da dabbobinsa da amana, sannan kuma ya fara yi masa allurar rigakafi da yi masa magani (idan ya cancanta), zai yi masa hidima har tsawon lokacin da zai yiwu.

Zai fi kyau a saƙa irin waɗannan karnukan bayan sun manyanta. Doka mai mahimmanci: karyar ta kasance ta zama karami da haske fiye da ta maza. Idan mutane ɗaya suke da girma ɗaya, to ba za a taɓa yarda da offspringa asan su masu tsarkakakku ba.

Doka ta biyu kafin shirya auratayyar kare shine kowane mahaifi dole ne ya bi ka'ida ingantacciya. Don haka, lokacin da aka zaɓi su, zaku iya fara shirya taron su.

Ka tuna! Yin jima'i yana faruwa a gidan namiji, akasin haka - ba. A cikin yanayinta, wata ɓarna na iya ƙyale kare ya kusanceta, yana nuna ƙyamar shi.

Zai fi kyau a hayayyafa karnuka a lokacin bazara, saboda azancin jima'i yakan tashi a wannan lokacin na shekara. A rana ta uku bayan fara lalatawar mata, mai gidanta na iya zuwa gidan maigidan. Dabbobi dole ne su rinka sheƙi da juna, ba za ku iya tsokane su su aikata wani aiki ba. Duk abin da ya faru ta zahiri.

Farashi

Kadan ne irin wadannan karnukan a Rasha. Amma, ko da a nan akwai gidajen gandun daji a cikin abin da suke girma da nufin sayarwa. Farashin Jagdterrier na Jamus tare da duk takardu, gami da asalin asalin 2019, shine 18-25 dubu rubles. Ya kuya-kuyai na iyayen zakara za a iya siyar da su da tsada, kusan dubu 30.

Amma, idan baku da irin wannan hanyar, amma kuna mafarkin kiyaye wannan dabbar dabbar a gidan, kada ku karaya. Masu shayarwa masu zaman kansu suna siyar dasu daga 4 zuwa 10 dubu rubles. Tabbas, karnukansu basu da kusan 100% har zuwa matsayinsu na jinsi, amma, suma suna da jinin mafarauta masu taurin kai.

Lokacin zabar kwikwiyo, tabbas ka kula da wajenta. Legsafafun kafa na baya ya zama ya fi tsayi tsaka-tsaka, kashin baya ya kamata ya yi gaba, kuma muzzle ya zama mai tsayi. Muna kuma bayar da shawarar a kimanta lafiyar dabba. Kada ku yi jinkirin ɗauka don bincika launi na gumis, idanu da kushin ƙafafunku kafin sayayya. Wannan al'ada ce.

Ilimi da horo

Kuskure ne a yi tunanin cewa bai kamata a horar da kare mai farauta ba. Haka ne, yanayi ya ba ta kyawawan dabi'un farauta, amma, a kan lokaci, za su iya "maras kyau". Kuskure ne babba a kawo yagd a Jamus kuma ba a farauta da shi ba. Irin wannan dabba ya kamata ya ziyarci jikin ruwa da gandun daji akai-akai, a kalla sau 2-3 a shekara. Babban zaɓi shine tafiya ta yau da kullun tare da shi a cikin waɗannan wuraren.

Don kiran wakilin wannan nau'in mai sauƙi dangane da ilimi ba zai juya harshe ba. Ee, karami ne, amma saboda rashin horo (ko rashin sa) yana iya zama babbar matsala ga membobin gidan. Ka tuna, Jagda Terrier yana da halin rashin haƙuri da sauran dabbobi.

Idan kuka kawo babban karen wannan nau'in a cikin gidan, zai afkawa duk wani dabbobinku kuma bazai tsaya ba har sai ya yaga shi.Yadda ake zama? Tabbas, zamantakewar wuri tare da wakilan duniyar dabbobi zai taimaka wa kare kawar da halin rashin jituwa da su.

An gabatar da kwikwiyo na wannan nau'in ga dabbobin gida a hankali. Lokacin shaka sauran dabbobin gida, kare na buƙatar samun yardar mai shi. Muna baka shawara ka tsaya a nan kusa ka shafa masa kai.

Idan yagd jariri ya fara gurnani, mara shi a hankali a ƙananan baya, yana haifar da rashin jin daɗi. Dole ne ya kafa alaƙar da ke haifar da tashin hankali da rashin jin daɗin jikinsa.

Irin waɗannan ayyukan suna taimakawa wajen sanya shi, dangane da sauran dabbobin gida, ko dai ba ruwan su ko maraba. Akwai shari'o'in da yawa sanannu na nasarar zamantakewar jagororin Jamusawa tare da karnukan gida, kuliyoyi har ma da beraye.

Tsarin horo na iya zama mai rikitarwa ta hanyar yawan taurin kai da son kai. Sau da yawa sukan ƙi aiwatar da umarni idan yanayinsu ya bar abin da ake so.

Abin takaici, babu "kwayoyi" da yawa. Bari mu lura da babban abu, idan kare yana girmama ka, to zai yi biyayya ba tare da wani sharaɗi ba. Yana buƙatar daidaito da haƙuri don zama izini a gare shi.

Muna baka shawara da ka horar da dabbar tun daga farkon kwanakin zaman ta a cikin gida. Tabbatar nuna masa gidanka da wuraren da ba zai iya shiga ba. Raaga muryar kare ka idan ba daidai ba. Dole ne ya fahimci cewa akwai dokoki, karya wanda zai haifar da fushi ga mai shi.

Yiwuwar cututtuka da yadda ake magance su

Mafi cutar jikin wannan karen shine cikinshi. Tare da ciyarwa mara kyau, ganuwarta ta zama kumbura, akwai yuwuwar kamuwa da ciwon ciki. Babban alamun cututtukan ciki na karnuka sune:

  • Amai.
  • Kin cin abinci.
  • Rashin ƙarfi.
  • Rarraba dame
  • Gudawa.

Idan ka ga yadda suke a jikin dabbobinka - to ka kai shi asibitin likitocin dabbobi cikin gaggawa. Kwararru ne kawai zasu iya taimaka masa. Hakanan, ana bincikar jagororin Jamusanci tare da dysplasia na haɗin gwiwa.

Ba shi yiwuwa a taimaka wa dabba irin wannan cutar a gida da kanku. Don rigakafin, muna ba ku shawara ku ba shi karin kayan lambu, 'ya'yan itatuwa da' ya'yan itace. Hakanan, kar a manta game da magungunan antiworm. Ya kamata a ba su kare sau 2 a shekara.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Cairn Terrier - Top 10 Facts (Nuwamba 2024).