Argiope gizo-gizo. Argiopa salon rayuwa da mazauninsu

Pin
Send
Share
Send

Fasali da mazaunin argiopa

Gizo-gizo Argiope Brunnich yana nufin nau'in araneomorphic. Wannan babban kwari ne, maza sunfi mata girma. Jikin mace baligi na iya kaiwa daga 3 zuwa 6 santimita, kodayake akwai keɓaɓɓe a cikin babbar hanyar.

Argiopa mazaakasin haka, suna da ƙanƙan a girma - ba su wuce milimita 5 ba, ƙari, ƙaramin ɗan ƙaramin yaron yawanci ana zana shi a cikin launin launin toka ko kuma launin baƙar fata wanda ba shi da rubutu tare da ciki mai haske da ratsi mai duhu biyu a kansa, wanda yake kusa da gefen. A ƙafafun haske, waɗanda ba a bayyana su da kyau, zobba marasa haske na inuwar duhu. Pedipalps sun yi kambi tare da al'aurar maza, in ba haka ba - kwararan fitila.

A cikin hoton gizo-gizo hoton argiope namiji

Mace ta bambanta ba kawai a cikin girma ba, amma kuma a cikin bayyanar ta gaba ɗaya. Mace argiopa baki-rawaya taguwoyi, tare da baƙar fata kai, a jiki zagaye-mai tsayi akwai ƙananan gashi masu haske. Idan muka ƙidaya, farawa daga cephalothorax, to ratsi na huɗu ya bambanta da sauran ta ƙananan ƙananan fuka biyu a tsakiya.

Wasu masana kimiyya suna bayyana ƙafafun mata a matsayin masu tsayi, sirara, baƙi tare da launuka masu launin shuɗi ko haske mai haske, wasu kuma suna tunanin akasin haka: ƙafafun gizo-gizo masu haske ne, kuma makunansu baƙi ne. Gwanin sassan gabar jiki na iya kaiwa santimita 10. A cikin duka, gizo-gizo yana da nau'i-nau'i nau'i-nau'i 6: nau'i-nau'i 4 ana ɗaukar ƙafafu da 2 - jaws.

A cikin hoton gizo-gizo hoton argiope mace

Pedipalps gajere ne, sun fi kama da tanti. Saboda haɗuwa da launuka masu launin baƙi da rawaya, waɗanda aka bayyana ta ratsi biyu a jiki da ƙafafu, Ana kiran argiopa da "wasp gizo-gizo"... Kyakkyawan launi na gizo-gizo kuma yana taimaka masa kada ya zama abincin dare ga tsuntsaye, saboda a cikin mulkin dabbobi, launuka masu haske suna nuna kasancewar guba mai ƙarfi.

Wani iri-iri na yau da kullun shine argiope lobed, ko in ba haka ba - argiopa lobata... Gizo-gizo ya samo sunansa na farko saboda yanayin jikin da ba a saba gani ba - an saka rawanin ciki mai ɗauke da haƙoran kaifi a gefuna. Argiopa Lobata a cikin hoton yayi kama da ƙaramin squash mai tsayi da siraran kafafu.

A cikin hoton, gizo-gizo argiope lobata (lobular agriopa)

Wakilan jinsunan sun yadu ko'ina cikin duniya. Ana samun su a cikin Afirka, Turai, Asiya orarama da Tsakiya, a yawancin yankuna na Tarayyar Rasha, Japan, China. Wurin da aka fi so a rayuwa shine makiyaya, gefen daji, duk sauran wuraren da rana ke haskaka su sosai.

Ana yawan yin tambaya “gizo-gizo argiope yana da guba ko a'a“, Amsar wacce tabbas haka ne. Kamar yawancin gizo-gizo argiope guba ne, amma, ba shi da haɗari ga mutane - gubarsa ta yi rauni sosai. Kwarin ba ya bayyana tashin hankali ga mutane, zai iya ciza mace kawai argiopes kuma kawai idan kun ɗauke ta a hannunku.

Koyaya, duk da raunin guba, cizon kansa na iya haifar da jin zafi, tunda harbin yana zurfafawa a ƙarƙashin fata. Wurin cizon kusan nan da nan ya zama ja, ya ɗan kumbura, kuma ya yi sanyi.

Ciwon yana raguwa ne kawai bayan awanni biyu, amma kumburi cizon gizo-gizo na iya ɗaukar kwanaki da yawa. Mutane kawai da ke rashin lafiyan irin waɗannan cizon ya kamata su ji tsoro sosai. Argiopa ya bunƙasa a cikin bauta, wanda shine dalilin da ya sa (kuma saboda launi mai ban mamaki) ana iya ganin wakilan jinsin sau da yawa a cikin terrariums.

Yanayi da salon rayuwar agriopa

Wakilan jinsunan argiopa brunnich yawanci ana haɗuwa cikin ƙananan yankuna (ba fiye da mutane 20 ba), suna jagorancin salon rayuwar ƙasa. Rarraban an daidaita tsakanin tsaka-tsalle da yawa ko ciyawar ciyawa.

A cikin hoton gizo-gizo argiope brunnich

Argiopegizo-gizo orb saƙa Rarraba gidan saɓo ta hanyar kyakkyawa mai kyau, harma da tsari da ƙananan ƙwayoyin halitta. Bayan da gizo-gizo ya gano tarkon sa, sai nestles ya sauka cikin nutsuwa a cikin ɓangaren sa kuma ya haƙura yana jira har sai ganimar da kanta tazo mallake ta.

Idan gizo-gizo yaji hatsari, nan take zai bar tarkon ya sauko kasa. A can, argiope yana a juye, yana ɓoye cephalothorax idan zai yiwu. Koyaya, a wasu yanayi, gizo-gizo na iya ƙoƙarin kawar da haɗarin ta hanyar fara lilo da yanar gizo. Filaananan filaments na stabilizingum suna haskaka haske, wanda ya haɗu zuwa wuri mai haske na asalin da ba'a sani ba ga abokan gaba.

Argiopa yana da nutsuwa, da ya ga wannan gizo-gizo a cikin daji, za ku iya ganin sa a kusa da nesa ku ɗauke shi hoto, ba ya tsoron mutane. A lokacin magariba da maraice, da kuma dare, lokacin da yake sanyi a waje, gizogizo yakan zama mai gajiya da rashin aiki.

Abincin abinci na Agriopa

Mafi yawanci, ciyawar ciyawa, kudaje, sauro suna zama masu fama da sakar gizo a ɗan tazara daga ƙasa. Koyaya, duk wani kwaro da ya faɗa cikin tarkon, gizo-gizo zai yi farin ciki da shi. Da zaran wanda abin ya shafa ya taɓa zaren alharini ya manne da shi amintacce, argiopa yana kusantar ta kuma yana fitar da guba. Bayan fitowar sa, kwaron ya daina yin tsayin daka, gizo-gizo cikin nutsuwa yake lulluɓe shi cikin babban cocoon na sakar gizo kuma nan da nan ya cinye shi.

Argiope lobata gizo-gizo yana tsunduma cikin saita tarko a mafi yawan lokuta da yamma. Duk wannan aikin yana ɗaukar shi awa ɗaya. A sakamakon haka, an sami babban gidan gizo-gizo mai zagaye, wanda a tsakiyarsa akwai kwanciyar hankali (tsarin zigzag wanda ya kunshi zaren da yake bayyane bayyane).

Wannan babban fasali ne na kusan dukkanin rukunin yanar gizo, amma, argiopa ya tsaya anan ma - an kawata cibiyar sadarwar ta don ingantawa. Suna farawa daga tsakiyar tarkon kuma suna bajewa zuwa gefuna.

Bayan ya gama aikin, gizo-gizo ya sami matsayinsa a tsakiya, yana shirya gabobinsa a yadda yake - ƙafafun hagu biyu da dama na dama, da hagu biyu da ƙafafun baya na dama, suna kusa da juna cewa daga nesa mutum na iya kuskuren kwaro don harafin X rataye akan gizo-gizo. Kwayoyin Orthoptera abinci ne na argiope brunnich, amma gizo-gizo baya kyamar wasu.

A cikin hoto, gidan yanar gizo na argiopa tare da masu karfafawa

Fitaccen zigzag stabilizer yana nuna hasken ultraviolet, don haka yana jan hankalin waɗanda gizo-gizo ya shafa cikin tarko. Abincin kansa yakan faru sau da yawa a ƙasa, inda gizo-gizo ke saukowa, yana barin saƙar gizo, don cin abinci a keɓantaccen wuri, ba tare da masu sa ido ba.

Sake haifuwa da tsawon rai na agriopa

Da zaran molt din ya wuce, wanda ke nuna irin shirye-shiryen mace don saduwa, wannan aikin yana faruwa, tunda mace chelicerae ta kasance mai taushi na wani lokaci. Namiji ya san a gaba daidai lokacin da wannan zai faru, saboda yana iya jiran lokacin da ya dace na dogon lokaci, yana ɓuya a wani wuri a gefen babban gidan yanar sadarwar mata.

Bayan saduwa, mace nan take ta cinye abokiyar zamanta. Akwai lokuta da suka faru yayin da namiji ya sami damar tserewa daga kokon gidan yanar gizo, wanda mata ke sakar, ta jirgin, amma, saduwa ta gaba mai yiwuwa ta mutu ga mai sa'a.

Wannan ya faru ne saboda kasancewar gabbai da gabobi biyu ne kacal a cikin maza, wadanda suke taka rawar gabobin gabbai. Bayan saduwa, ɗayan waɗannan gabobin ya faɗo, amma, idan gizo-gizo ya sami damar tserewa, ɗayan ya rage.

Kafin kwanciya, mahaifiya mai ciki tana sakar babban cocoon ta ajiye shi kusa da tarun. A can ne daga baya ta sa duk ƙwai, kuma lambar su na iya kaiwa ɗari da yawa. Duk lokacin da yake kusa, mace tana kula da akwatin a hankali.

Amma, tare da kusancin yanayin sanyi, mace ta mutu, kwakwa ba ta canzawa a duk lokacin hunturu kuma a cikin bazara ne kawai gizo-gizo ke fita waje, yana zaune a wurare daban-daban. A matsayinka na doka, don wannan, suna motsawa ta cikin iska ta amfani da cobwebs. Dukkanin zagayen rayuwar Bronnich argiopa yana tsawan shekara 1.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Spider Vs Frog (Nuwamba 2024).