Tun zamanin da, wani tsafi, wanda ba shi da kyakkyawan suna an tsayar da shi ga baƙar fata. Mutane da yawa har yanzu suna haɗa wannan tsuntsu da wani abu mara kyau, mara kyau. An yi imani da cewa idan baƙar fata tashi zuwa gida ko zaune akan taga, to tabbas matsala zata faru a cikin dangin. Koyaya, waɗannan tatsuniyoyi ne kawai waɗanda basu da tushe a ƙarƙashin su. A hakikanin gaskiya, bakaken fata dabbobi ne masu matukar kyau, masu hankali da wayo. Bai kamata ku ji tsoronsa ba. Zai fi kyau ka saba da halaye, salon rayuwa da fasali na kusancin kusancin!
Asalin jinsin da bayanin
Hotuna: Blackbird
Ana iya kiran baƙar fata a matsayin ɗayan mafi girman baƙar fata. Wannan tsuntsu na iya kai tsawon santimita ashirin da shida, kuma nauyin sa yakai daga gram tamanin zuwa dari zuwa ashirin da biyar. Yana da sauki a gane wannan mai gashin. Yawancin maza ana zana su da haske mai haske baƙar fata, ba tare da ebb ba, don haka ba a cika rikitar da bakaken fata da hankaka. Matasan matasa da mata suna da launin ruwan kasa mai ruwan kasa.
Bidiyo: Blackbird
Abin birgewa shine gaskiyar cewa ana samun zabiya a tsakanin baƙar fata. Sun bambanta da sauran tsuntsayen sosai. Albino thrushes kwanan nan ya fara haɓaka kasancewar su a cikin birane. Wannan yana da sakamako mai kyau akan yawan jama'ar su. Idan a cikin daji irin waɗannan tsuntsayen suna da sha'awa ne kawai ga mafarauta, to a cikin yanayin birane suna jawo hankalin mutane na jinsi ɗaya.
Gaskiya mai ban sha'awa: Mutane ƙalilan ne suka san cewa baƙon fata babban mawaƙi ne. Amma yana yin waka ne kawai a wasu lokuta na rana - lokacin fitowar rana da faduwarta. Muryarsa da karin waƙoƙin sa suna da ban sha'awa sosai na wasan sarewa mai ni'ima.
Baƙar fata shine nau'in nau'in baƙar fata. Sun kasance ɓangare na dangin dangi, babban ƙungiyar masu wucewa. A yau akwai ire-iren wadannan tsuntsaye da yawa.
Za'a iya gano wadanda suka fi kowa:
- m. merula Linnaeus. Ana rarraba waɗannan ƙananan rabe-raben a Turai; an kuma gabatar da ita ta musamman ga New Zealand da Ostiraliya. Irin waɗannan tsuntsaye ana rarrabe su da bakin siriri mai kaushi, launi mai tsatsa mai haske a yankin kirji;
- m. Matsakaici. An samo shi a yankin ƙasar Rasha, Tajikistan, Afghanistan, China. Tsuntsaye suna da fuka-fukai masu duhu baƙar fata, manyan bakuna, girman girma fiye da sauran ƙananan ƙananan abubuwa;
- m. mauretanicus Hartert. Wadannan baƙar fata suna samun su ne kawai a cikin Sin.
Gaskiya mai ban sha'awa: A Turai, baƙon fata ya fi aminci. Sun haɗu da waɗannan tsuntsayen tare da Saint Kevin, wanda ya shahara saboda irin zuciyarsa. Idan irin wannan karawar ba ta da nisa da gida, to Turawa suna ganin wannan alama ce mai kyau.
Bayyanar abubuwa da fasali
Hotuna: Tsuntsun Blackbird
Blackbird din yana da sifofi na waje wadanda suka banbanta shi da sauran wakilan jinsin kwayar cutar ta hanji:
- gwargwadon girma ginawa. Nauyin tsuntsu bai gaza gram tamanin ba, kuma tsawon ya kai santimita ashirin da shida;
- karfi, manyan fikafukai. Matsakaicin tsayin fikafikan santimita goma sha ɗaya, kuma fikafikan ya fi aƙalla santimita talatin da biyar. Fuka-fukan suna da ƙarfi, wanda ke ba da damar baƙi damar tashi nesa mai sauƙi tare da sauƙi. Filayen fikafikan yana da ɗan kaɗan a ƙarshen, gashinsa gajere ne;
- kyakkyawan hangen nesa. Idanun matsi suna kan gefen kai kuma suna da kyakkyawan gani. Koyaya, don neman abinci, tsuntsaye dole ne kullun su sunkuyar da kawunansu gefe ɗaya ko ɗaya wancan;
- gajere, baki mai ƙarfi. Bakin wannan nau'in baƙar fata yana yawan launin toka ko rawaya. Hancin hancin a bude yake, akwai bakin hankali a kusa da bakin. Irin wannan layin halayyar yawancin danginsu ne;
- launi na gargajiya raƙuman raƙumi na baƙar fata shine baƙar fata da launin toka. Maza baƙi ne, mata suna da launin toka. Koyaya, akwai wasu ƙananan ƙananan waɗanda aka rarrabe da launi mai haske mai haske. Blackbirds farare ne, tare da kalar rawaya, mai launuka biyu;
- gajerun kafafu. A jikin gabobin akwai faranti masu zafin gaske. Duk da karami, kafafun fuka-fukai suna da ƙarfi da ƙarfi;
- mai daɗi, murya mai daɗi A wayewar gari da faduwar rana, waɗannan tsuntsayen suna raira waƙoƙi masu daɗi. Muryar su tayi kama da sarewa. Kukan tsuntsu bashi da dadi sosai. Yana sauti kamar busassun fasa.
Gaskiya mai ban sha'awa: Bakar fata dabba ce da ke da garkuwar jiki sosai. Kasancewa cikin daji, irin waɗannan tsuntsayen kusan ba sa rashin lafiya. Sai lokacin da aka ajiye shi a gida, tsuntsu na iya samun matsaloli iri-iri.
A ina ne bakar fata take rayuwa?
Hotuna: Blackbird a Rasha
Thrushes dangi ne mai girma kuma mai yalwace. Wakilan ta suna zaune a gefen gabas da yamma. Theayyadaddun wuraren tsuntsaye suna da alaƙa da jinsinsu. Kowane nau'i na thrush yana da abubuwan da yake so. Koyaya, yawancin waɗannan tsuntsayen suna amfani da ma'auni ɗaya yayin zaɓar wuri - kasancewar wadataccen abinci. Idan akwai bishiyoyi da yawa a cikin yankin, to ya dace da rayuwa.
Baƙar fata ba banda. Wannan tsuntsayen ta zabi wa kanta yankuna masu arzikin abinci. Wasu wakilan wannan nau'in tsuntsayen suna tafiyar da rayuwar makiyaya, suna tafiya zuwa yankuna masu dumi a lokacin hunturu, wasu kuma basa zama. Ana samun mafi yawan yawan baƙar fata a cikin Rasha, Ukraine, da Turai. Tsuntsaye suna rayuwa har ma a yankunan arewacin waɗannan yankuna.
Ana samun keɓaɓɓun yawan baƙar fata a Arewacin Afirka, Ostiraliya, New Zealand, Indiya, Asiya orarama. An gabatar da dabbobi ta hanyar kere-kere zuwa New Zealand da Ostiraliya. Koyaya, sun dace da yanayin canjin waɗannan ƙasashe, kuma da sauri sun haɓaka kasancewar su can.
A baya, tsuntsaye masu launin fata sun fi son zama na musamman a cikin dazuzzuka. A rayuwa, sun zaɓi gandun daji masu daɗaɗɗu, masu ɗimbin yawa, tare da ƙasa mai danshi. Hakanan, an sami gurbi a wuraren shakatawar da aka watsar, waɗanda aka mamaye su da manyan lambuna, waɗanda ke nesa da ƙauyukan mutane. Koyaya, tsawon shekaru tamanin da suka gabata, baƙon fata yana da ƙauyuka masu yawan jama'a, birane har ma da manyan biranen.
Menene baqar fata take ci?
Hotuna: Blackbird akan itace
Ana iya kiran baƙar fata da ake kira tsuntsaye mai cin komai. Wannan yana taimaka musu su rayu a lokacin sanyi, lokacin da ba za a iya samun tsutsotsi da kwari iri-iri a cikin yanayi ba. Abinda yafi so daga cikin irin wadannan tsuntsayen shine kwarin duniya. A lokacin rani, bazara da kaka, tsuntsaye suna kashe adadi da yawa a ƙasa, neman tsutsotsi. Lokacin farautar tsutsotsi, matsi na kulawa yadda yakamata. Suna kallon kullun koyaushe, motsawa ta tsalle. Idan akwai haɗari, baƙar fata nan take yakan tashi sama ya bar wurin da ba shi da hadari.
Har ila yau, tsutsotsi sune tushen tushen abincin matasa. Iyaye suna ciyar da kajin su da su. Irin wannan abincin na furotin yana taimaka wa dabbobi dabbobi su sami nauyin da ya kamata cikin sauri, don samun ƙarfi. Don neman abinci a ƙasa, ba safai ake samun masassara ba, saboda haka ba safai suke fuskantar hare-haren mahauta ba. Tsuntsayen suna binciken tsutsotsi da bakinsu, amma masana kimiyya sun tabbata cewa yayin bincika suma suna amfani da jinsu mai kyau.
Baya ga tsutsotsi, sauran abinci suna cikin abincin waɗannan dabbobi:
- kwadi, kadangaru, kwari, katantanwa, kwari. Wannan abincin yana da wadataccen furotin. Protein yana taimaka wa dabba ta zama mai ƙarfi, don ɓatar da lokaci mai yawa a cikin tashi. Irin wannan abincin yafi yaduwa a cikin abinci yayin lokacin saduwa;
- berries, 'ya'yan itãcen marmari. A lokacin rani, baƙar fata ba sa kyamar cin abincin shuka. Tsuntsayen suna cin 'ya'yan itace cikakke da' ya'yan itace;
- tsaba. Lokacin da babu tsutsotsi ko 'ya'yan itace, tsuntsaye na iya cin kwayar tsirrai da tsirrai daban-daban.
Gaskiya gaskiya: Blackbird bazai sha ruwa kwata-kwata. Dabbar tana karbar dukkanin ruwa mai mahimmanci tare da abinci. A lokacin tsananin fari, wadannan tsuntsayen suna kokarin cin karin kwari, tadpoles, koren aphids. Irin wannan abincin yana dauke da ruwa mai yawa.
Fasali na ɗabi'a da salon rayuwa
Hotuna: Blackbird
Tarihin wanzuwar baƙar fata ya koma ɗaruruwan shekaru. Yawancin ragowa, an sami alamun irin waɗannan dabbobi tsakanin tekun Atlantika da Pacific. Masana kimiyya da yawa suna bayani game da launin baƙar fata mai banƙyama daidai da wurin da tsoffin tsuntsaye suke. Launin launi baƙar fata yana tara zafi a tsayi sosai tsakanin dusar ƙanƙara. Bayan lokaci kawai, mazaunin waɗannan dabbobin suka fara canzawa. Da farko zuwa dazuzzuka, sannan zuwa birane.
Wadannan tsuntsayen suna rayuwarsu a cikin lambuna, dazuzzuka da dazuzzuka. Sun zabi wurare masu danshi, baƙar ƙasa. Akwai tsutsotsi masu yawa a cikin irin wannan ƙasa, kuma a kan asalinsa, kusan ba a iya gani ga wasu. A cikin birni, sau da yawa ana samun bakuna a wuraren shakatawa, kusa da gidaje, masu ciyarwa. Sun dauki lokaci mai yawa tare da wasu tsuntsayen.
Hanyar rayuwar bakaken fata galibi makiyaya ne. Lokacin sanyi, wadannan tsuntsayen sukan koma kasashe masu dumi, yankuna. Koyaya, akwai kuma fakiti marasa nutsuwa. Kadan daga cikin membobinsu suka tsira. Tsuntsaye sukan mutu saboda tsananin yanayi, rashin abinci. Amma, bayan sun jure mawuyacin lokacin hunturu, turɓayawa sun fara haɓaka sosai. Dangane da yanayin damuwa, zasu iya jinkirta kama abubuwa huɗu a cikin kaka ɗaya.
Yanayin baƙar fata ba za a iya kiran sa da abokantaka ba. Koyaya, waɗannan tsuntsayen basa nuna zalunci lokacin da basa aiki. Zasu iya kai hari kawai lokacin da suke kare gidansu, abinci, mace ko zuriyarsu. Yawan wasa ya kasance gida ne. Tsarin gidan su yana da wahala, amma ainihin gaske.
Tsarin zamantakewa da haifuwa
Hotuna: Tsuntsun Blackbird
Rooks gida a cikin watan Fabrairu. A wannan lokacin, tsuntsayen masu ƙaura suna komawa gida, kuma waɗanda ke zaune a ƙasa suna fara nuna ƙiyayya ga baƙi, cikin fushin kare iyakokin abubuwansu. Rooks suna neman ma'aurata don kansu don rayuwa, da wuya idan suka canza abokan. Iyakar abin da ya kebanta shi ne mutuwar dabba. Tsuntsayen da ke ƙaura sau da yawa sukan koma gidajensu na bara. Matasa sun fara gina sabon gida.
A waje, ƙarshen gida na baƙar fata yana kama da babban kofi. Ya ƙunshi nau'i biyu: na ciki, na waje. Tsuntsayen suna gina layin waje na reshe, ganye, gansakuka. Launin ciki ya ƙunshi ƙurar itace, yumbu. Gida sau da yawa kanana ne. A cikin tsawo sun kai santimita tara, kuma a cikin diamita - santimita ashirin. Blackbirds suna gano gidajensu a tsawan mai tsayi. Yawancin lokaci yana da kimanin mita takwas. Wadannan tsuntsayen suna gina gidaje akan lindens, birches, spruces, pines. Sau da yawa ana iya samun gida a ƙasa ko tsakanin tushen bishiyoyi.
Gaskiya mai ban sha'awa: Bakin gado na zamani yana da ban tsoro. Waɗannan mutanen da ke zaune a cikin birane ba sa jin tsoron sanya gidansu a kusa da mutane. Wasu lokuta suna gina su daidai a baranda ko gadajen fure.
Lokacin da gida ke shirin motsawa, nan da nan kwayar mace zata ba da ƙwai. Zai iya zama har zuwa ƙwai shida a cikin ɗayan ɗayan, amma tarihi ya san batun zuriya da yawa. Qwai tsayin santimita uku. Bayan ƙyanƙyashe, kajin suna kiyaye iyayensu gaba ɗaya na wani lokaci. Manya suna ciyar da zuriyarsu da tsutsar ciki. A watan Yuni, dabbobin dabbobi za su fara barin gidan iyayensu.
Abokan gaba na baƙar fata
Hotuna: Blackbird a Rasha
Blackbirds tsuntsaye ne masu karfin zuciya, koyaushe a shirye suke don su rinka kare yankinsu, kajin ko mata. Sun san yadda zasu kare kansu daga mai kawo musu hari da fikafikansu da baki. A zahiri suna afkawa maƙiyi mai yuwuwa, wanda ke tsoratar da mai laifin. A mafi yawan lokuta, maharin, bayan irin wannan mummunan matakin na kare kansa, da sauri ya bar wurin da baƙon fata yake zaune.
Idan haɗari yayi barazanar kai tsaye zuwa gida, to tsuntsayen baƙar fata suna iya karkatar da hankalin masu farautar zuwa kansu. Suna yin kamar basu da lafiya, suna jan hankalin maharin daga zuriyarsu. Wane ne yake yawan kai hari kan baƙar fata da kuma gurfansu?
Akwai da yawa daga cikin maƙiyan makiya masu haɗari:
- hankaka da katako. Hankakan sun fi na baƙar fata girma, kuma suna satar ƙwai da wauta. Masu dazuzzuka na lalata gida lokacin da iyayensu basa kusa;
- mujiya, ungulu, ungulu Wadannan tsuntsaye masu farauta na iya kaiwa hari ba kawai gida ba, har ma da baligi. Suna da ƙwarewa wajen kula da ƙananan baƙar fata;
- sunadarai. Wadannan kyawawan dabbobin, masu laushi kuma galibi suna afkawa gidajen turɓaya, suna satar zuriyarsu ta gaba. Koyaya, furotin yawanci mahaifa ne ke kore shi ba tare da asara mai yawa ba;
- dawakai, martens. Wadannan dabbobin suna farautar manya ko yara. Suna ƙoƙarin kama su yayin ciyarwa, yayin da tsuntsayen suka shagaltu da neman ƙwarin ƙasa a ƙasa.
Yawan jama'a da matsayin jinsin
Hotuna: Tsuntsun Blackbird
Za a iya kiran baƙar fata a matsayin ɗayan mafi yawan nau'in iyali. Tsuntsaye ne masu ƙarfi, masu ƙarfi, masu ɗoki. Ba za a iya kiransu masu hatsari ba, amma wannan nau'in ba zai iya yin alfahari da kwanciyar hankali na yawan jama'arta ba. Adadin tsuntsayen a wasu yankuna ya kan canza. Girman yawan su ya dogara da dalilai da yawa: samuwar albarkatu don rayuwa, yanayin yanayi. Yawancin waɗannan dabbobin suna mutuwa, suna zama na hunturu a yankuna masu sanyi. Koyaya, yawancin baƙar fata suna lalacewa yayin dogon jirage saboda dalilai daban-daban.
Hakanan, yanayin yanayin muhalli gabaɗaya a duniya yana shafar raguwar yawan bakake. Yawan sare dazuzzuka, gurbatacciyar ƙasa, da 'ya'yan gonaki masu ƙarancin' ya'yan itace da 'ya'yan itatuwa sun hana dabbobi gidajensu da abinci don rayuwa. Koyaya, yawan raguwa a cikin yawan jama'a ba za'a kira shi mai tsoratarwa ba. Wadannan tsuntsayen suna da 'ya'ya kuma suna ba da zuriya da yawa a cikin mawuyacin yanayi. Godiya ga wannan, har zuwa yau, an ba da kyaututtuka masu baƙar fata matsayin kiyayewa: astananan Damuwa.
Gaskiya mai ban sha'awa: Tsawon rayuwar baƙar fata a yanayi bai wuce shekaru huɗu ba. Koyaya, damar dabbobi ya fi girma. Don haka, lokacin da aka ajiye shi a gidan zoo ko a gida, tsuntsu na iya rayuwa tsawon shekaru bakwai.
Baƙar fata - sufi ne, abin ban mamaki mai fuka-fukai tare da bayyananniyar bayyanar. Su wayayyu ne, masu saurin hankali da kuma tsuntsaye waɗanda ke kusan kusan duk Turai da Asiya. Fushin wannan nau'in ya fi girma kuma yana da haɓaka sosai. Yawan su yana da karko a yau, a cikin wasu yankuna baƙi masu launin fata suna rayuwa cikin manyan yankuna.
Ranar bugawa: 09.06.2019
Ranar da aka sabunta: 22.09.2019 a 23:41