Butterflies koyaushe suna haɗuwa da wani abu mai haske, mara kyau da rana. Koyaya sunan shine - makoki malambai dace da ɗayan waɗannan kwatancin ba. Kwaron bashi da sunan bakin ciki saboda duhun fuka-fukansa. Launukan sa abin tunawa ne, saboda haka yawancin abubuwan yarinta suna da alaƙa da wannan kwari.
Asalin jinsin da bayanin
Photo: Butterfly makoki
Jinsin na mallakar labaran marubucin ne na dangin nymphalid. Sunan Rashanci na Lepidoptera yana da alaƙa da duhun launi na ƙwarin. A Yammacin duniya, an fi sanin malam buɗe ido da sunan "alhinin makoki", a Faransa ana fassara sunansa da "baƙin ciki", a Poland suna kiransa "mai korafin lambu". Tana bin da sunan Latin Antiopa ga sarauniyar Amazons, Antiope.
Gaskiya mai ban sha'awa: Masanin halitta Karl Linnaeus ya sanya suna ga malam buɗe ido don girmama 'yar allahn Niktea. Ta haifi tagwaye daga Zeus, amma tana tsoron fushin mahaifinta ta gudu zuwa Peloponnese. Niktei ya umarci ɗan'uwansa ya nemo ya kashe 'yarsa. Ya rinjayi sonsa heranta su ɗaure wanda ya gudu zuwa ƙahonin bijimin sa. A lokacin karshe, tagwayen sun fahimci cewa mahaifiyarsu tana gabansu kuma kisan bai zo gaskiya ba.
Dangane da wani fasali, sabis na jana'izar ya sami sunan ne saboda kamanceceniya da launin kape na ƙwararrun masu makoki, sanannen sana'a na ƙarni na 15 a Turai. Bayan shekaru 300, asu ya zama wata alama ta ƙasar gaba ɗaya ta makoki tsakanin ƙasashen Turai.
Bidiyo: Makokin Butterfly
Akwai ragi da yawa, ya danganta da alamun zafin jiki. Underarƙashin tasirin ƙarancin ƙasa ko, akasin haka, yanayin zafin jiki mai yawa, nau'ikan da yawa sun taso, kamar, misali, hygiaea Heydenr. Peasashe ba su da idanu masu shuɗi kuma iyakar haske tare da gefen fikafikan sun fi faɗi.
Bayyanar abubuwa da fasali
Photo: Ranar makoki malam
Bayanin hidimar jana'izar ya fi launinsa launi. Bayan fuka-fuki shine ceri ko launin ruwan kasa mai duhu. Yankin waje na fikafikan yana da girman jiki, tare da hakora, iyaka da yaren rawaya mai faɗi. Jeri na shuɗi ko shuɗi mai shuɗi yana gudana tare da shi. Akwai launuka biyu rawaya da suka shuɗe a saman fukafukan gaba.
- fuka-fuki - santimita 7-9;
- tsawon reshen gaba shine santimita 3-4.5.
Partsananan sassan fikafikan suna duhu. A lokacin sanyi, kan iyaka ya fi sauƙi. Wannan shi ne saboda gaskiyar cewa launi ya ɓace yayin hunturu. Ba a haɗa launi mai haske da siffofin yanayi ba. A cikin butterflies da ke zaune a cikin Gabas ta Tsakiya, iyakar ta kasance rawaya. Ba a bayyana dimorphism na jima'i ba.
Gaskiya mai ban sha'awa: Launin kwari ya dogara da yanayin yanayin da pupa ya ci gaba. Matsakaicin yanayi mai tsananin ƙarancin ƙarfi ko iska na haifar da gigicewa da canjin yanayin cikin jiki. Sautin launin ruwan kasa ya zama mai duhu kuma shuɗin shuɗi na iya ɓacewa.
Ga dangin nymphalid, launi mai kariya halayyar bayan fuka-fuki ne. A cikin dakin makoki, wannan gefen launin ruwan kasa ne tare da shanyewar baƙar fata da kuma iyakar iyaka. Wannan launi yana aiki ne a matsayin ɓoye ga asu ga bangon bishiyoyin da rassan.
Jiki na kwarin oval launin ruwan kasa ne mai duhu, akwai nau'i-nau'i na sirara biyu na sirara, wadanda dandano suke a jikinsu. A kan kai akwai eriya mai tsini mai tsini kamar ɗakunan taɓawa da proboscis. Asu yana da idanu 4: 2 daga cikinsu suna cikin yankin parietal da 2 a gefunan.
Ina malam buɗe ido mai makoki yake rayuwa?
Photo: Butterfly makoki daga littafin Red
Jinsin sun yadu a cikin Palaearctic. An saba da asu don zama a cikin yanayi mai kyau. Saboda haka, a cikin yankuna masu zafi ba za'a iya samun su ba. Kwari basa tafiya sama da digiri 68 arewa latitude. Bangarorin masu makoki suna zaune ne a Ingila, Norway, Jamus. An yi rikodin mutane masu ƙaura a bakin Tekun Arctic.
An rarraba nau'in a cikin Japan, a ko'ina cikin Turai da Asiya, a Arewacin Amurka, a arewacin Afirka. Bai bayyana a Girka, kudancin Spain da Bahar Rum ba. Yana zaune a cikin tsaunukan Caucasus da na Carpathians, ban da bakin Bahar Maliya. Nau'in babu shi a zirin Crimea, amma ana iya samun wasu mutane da suka bata.
An kawo kwarin ne ta hanyar wucin gadi zuwa Arewacin Amurka, daga can ne malam buɗe ido ya zauna daga Mexico zuwa Kanada. A da can, jinsunan sun rayu a duk Turai, amma bayan karshen yakin duniya na biyu, yawansu ya ragu matuka. A cikin yankin tundra, kawai ana samun mutane masu ƙaura, a cikin gandun daji-steppe da steppe - kawai a cikin kwarin gandun daji.
Da farkon lokacin bazara mai dumi, asu na zagayawa a cikin makiyaya, lambuna da makiyaya, bankunan tafki, gefen hanya. Don hunturu, suna neman amintattun wuraren fakewa, kuma idan ta ƙara ɗumi, sukan fita neman abinci da haifuwa. Ana iya samunsu a tsaunuka har zuwa 2000 m. Tsammani na rayuwa a ƙarƙashin kyakkyawan yanayi ya kai shekara guda.
Me malam buɗe ido mai kuka ke ci?
Photo: Butterfly makoki
Kwari sun fi son ria fruitsan da ba su girma ba a kan furannin furanni - galibi plums da apples. Othwa suna da jan hankali sosai ga ƙanshin zaƙi da zaƙi mai danshi. Ungiyoyin waɗannan halittu ana iya samunsu a jikin ɓauren bishiyar, wanda ruwan itacen ya bayyana a kansa. Butterflies musamman kamar ruwan birch.
Bayan shan ruwan 'ya'yan itace mai daci, kwari ya bazu ya rasa abin lura, saboda haka suka zama ganima ga tsuntsaye da kananan beraye. Bangarorin masu makoki suna zama kan furanni da ciyawar filin. Halittun ba zasu iya samun rashin bitamin da microelements daga ƙwayar ƙura ba, sabili da haka suna cika shi daga lalacewar lalataccen nama da najasar dabbobi.
Yana da mahimmanci ga kwari su sami isasshen danshi, saboda haka yana da mahimmanci a gare su su zauna kusa da jikin ruwa. A cikin matakin kwari, kwari suna cin abincin shuke-shuke.
Abincin su ya hada da:
- hawthorn;
- furewar fure;
- maple;
- Linden;
- alder;
- willow;
- poplar;
- nettle.
Sau da yawa ana samun kyawawan halittu suna zaune a ƙasa kusa da bishiyoyi masu ba da 'ya'ya, suna ƙoƙari su ci abinci a kan' ya'yan itatuwa da ba su daɗe ba. Sau da yawa sukan zaɓi 'ya'yan itace da aka fashe don sauƙin cire ruwan' ya'yan itace daga cikinsu. Caterpillars suna amfani da mafi yawan lokacinsu wajen neman abinci. Kafin hijabi, suna ciyarwa sosai, suna ƙoƙarin cin ciyayi da yawa yadda zai yiwu.
Fasali na ɗabi'a da salon rayuwa
Photo: Ranar makoki malam
Da farkon bazara, butterflies suna fita daga keɓaɓɓun wurare, sunkuya cikin rana kuma suna neman abinci wa kansu. A cikin Rasha, ana iya samun su kawai daga Yuli-Agusta zuwa Oktoba. Lokacin da dare yayi sanyi, kwari sukan fara neman wurare don hunturu - fasa cikin kututture da kututture don kare kansu daga sanyi, ginshiƙan gine-ginen zama.
Launin duhu na fuka-fuki yana taimaka wa kwari ɓoyewa cikin ciyawa cikin sauƙi. A farkon bazara, mata ne kawai za a iya samu. Suna yin ƙwai, bayan haka kuma nan da nan suke mutuwa. Wadannan mutane suna da ikon rufe manyan wurare. Ana yin ƙaura yawanci a lokacin faduwa don neman mafaka.
Gaskiya mai ban sha'awa: Ta hanyar jana'izar za ku iya ƙayyade abubuwan asali. Idan asu ya zauna ya huta, sai ya dunkule fikafikan sa ya juya baya ga rana. Da safe fukafukai suna juyawa zuwa gabas, da tsakar rana zuwa kudu, da yamma kuma sukan nuna yamma.
Bangarorin jana’iza sun bayyana a tsara daya. Ba a yi nazarin ƙananan ba, amma akwai da yawa daga cikinsu. Hasken launinsu ya dogara da yanayi da mazauninsu. Fitowa daga kokon a lokacin bazara, kwarin zai sami launi mara kyau. Suna yin ƙaura nan da nan bayan haihuwa. A cikin yanayi mai zafi, jirage suna ɗaukar kwanaki da yawa. Sun dogara ne da yanayin yanayi.
A asu na iya rayuwa har zuwa Yuni na shekara mai zuwa, kuma a cikin duwatsu har zuwa watan Agusta. A lokacin bazara, malam buɗe ido suna zaune a wurare nesa da wuraren haifuwarsu. A lokacin sanyi, da yawa ba sa rayuwa cikin sanyi kuma su mutu. Tun farkon lokacin bazara, adadin maza ya yi nasara, to, an kawar da rashin daidaito.
Tsarin zamantakewa da haifuwa
Photo: Makoki malam a yanayi
Sake bugun zaman makoki ba shi da bambanci sosai da sauran kwari. Daga bayan ciki na mata, ana sakin pheromones, wanda yake jan hankalin maza da shi. Tsarin saduwa yana ɗaukar lokaci mai tsawo - daga minti 30 zuwa awanni da yawa a cikin mazaunin. Maza suna kiyaye yankin daga abokan hamayya.
Kamawa sun ƙunshi ƙwai kusan 100. Eggswai ɗin suna haɗe da ganye ko tsumman shuke-shuke masu gida. Msss suna haɗa masonry a kusa da rassan Birch, suna yin zobba. Caterpillars sun ƙyanƙyashe a watan Yuni. A haihuwa, tsayinsu milimita 2 ne kawai. Caterpillars baƙi ne masu fari da ja.
Broungiyar tana kiyaye brood Caterpillars sun wuce matakai 5 na balaga. Molting yana faruwa akan kowannensu. Sarauniyar Amazons tana cin fatarsu. A mataki na ƙarshe, tsawonsu ya kai santimita 5.4. Kafin pupation, mutane suna rarrafe. Pupae suna haɗe da rassan ƙananan bishiyoyi a juye. Tsawon su yakai santimita 3. Zai tsaya a wannan yanayin na tsawon kwanaki 11-12.
Bayan 'yan kwanaki bayan haihuwa, kwari sun shiga diapause. Har zuwa ƙarshen watan Agusta, suna cikin yanayin ceton makamashi. Bayan haka, asu na fara ciyarwa da karfi domin su sami wadatar kuzari don rashin bacci. Tare da farkon yanayin sanyi na farko, suna ɓoyewa kuma suna bacci.
Abokan gaba na makokin malam
Photo: Butterfly makoki daga littafin Red
A kowane mataki na ci gaba, kwari yana kewaye da shi da abokan gaba da yawa. Gizo-gizo, beetles ko tururuwa ba su damu da cin ƙwai asu ba. Manya da wasu nau'ikan tsuntsaye, masu rarrafe, ko ƙananan beraye sun shafi manya. Kodayake Lepidoptera yana da launi mai kamanni wanda ya mai da su busasshen ganye, amma mutane da yawa ba sa rayuwa har sai lokacin bazara, ana samunsu a wuraren zama.
Caterpillars suna fama da ƙwayoyin kwari, hymenoptera, waɗanda suke kwan ƙwai a jikinsu. Har ila yau, karin kwari suna yin ƙwai a kan tsire-tsire. Caterpillars suna cin ganye tare da kama kuma parasitoids suna haɓaka a jikin butterflies na gaba, suna cin su daga ciki. An haife mahaya riga an kafa su.
Daga cikin cututtukan cututtukan sun hada da kwai, kyankyasai, kwai, yara, nau'o'in tsutsar ciki. Wasu daga cikinsu na iya gurguntar da wanda aka azabtar gaba ɗaya ko wasu sassan jikinsu. Kwayoyin halitta suna rayuwa kuma suna bunkasa ta hanyar amfani da butterflies. Sakamakon mahimmin aikinsu, Lepidoptera ya mutu ko ya zama bakarare.
Gizo-gizo da mantises masu yin farauta kwari daga kwanton bauna. Suna jiran kyawawan halittu akan furanni ko kama su a cikin yanar gizo. Daga cikin makiya akwai wasu nau'ikan wasps da beetles na ƙasa. Ktyri da mazari masu ruwa suna farautar jana'izar a lokacin jirgin. Toads da kadangaru suna kwanto don faɗan malam buɗe ido a ƙasa da kuma kusa da ruwa.
Yawan jama'a da matsayin jinsin
Photo: Butterfly makoki
Kafin yakin duniya na biyu, yawan kwari yayi yawa. An rarraba Lepidoptera ko'ina cikin Turai. Don dalilai da har yanzu ba a san su ba, yawan ya ragu sosai bayan yakin. A halin yanzu, matakin ya yi kadan, amma yana da karko sosai.
A ƙarshen shekarun 1960, an sami ƙaruwa sosai a yawan kwari a yankin na Moscow, a 1970 a Novosibirsk, a 1985 a yankin Tula, kuma na kwanan nan a 2008 a yankin Chelyabinsk. A tsawon tarihinta, jinsin ya sami sauyi da dama a cikin lambobi zuwa raguwa ko karuwa.
Yawan karuwar jama'a yawanci ya dogara da lalata muhallin halittar gidan makoki. A cikin shekarun 1990, an sami kwari a cikin yankuna sama da 20 na halitta da kuma kere-kere na yankin Moscow. A wannan lokacin, ana iya samun mutane a wuraren zama, dajin Kuzminsky, a kan tsaunukan Krylatsky.
A cikin 1990s, lambar ta murmure har ma ta ƙaru kaɗan, amma yana da wuya a sadu da shi a cikin Hanyar Zobe ta Moscow. Tun daga farkon 2000s, mazauna biyar ne kawai suka rage. Idan kafin wannan akwai mutane da yawa a Tsaritsyno, to bayan 2005, komai yawan binciken ƙasar, ba zai yiwu a sami yawan jama'a ba.
Kwaro abubuwa ne masu mahimmanci a cikin sarkar abinci. Larvae da pupae suna taka muhimmiyar rawa a cikin abincin tsuntsaye. Godiya ga manya, nau'ikan nau'ikan kananan dabbobi masu shayarwa, tsuntsaye, amphibians da dabbobi masu rarrafe sun rayu. Suna taka muhimmiyar rawa a cikin sharar fure.
A wuraren da aka gina, ayyukan jana'izar basu da abinci da wuraren sanyi. Saboda bushewa daga bishiyoyi a kan hanyoyi, rashin ruwa da ƙasa mai laima, rage wuraren kore, lalacewar tsofaffin bishiyoyi marasa amfani akai-akai, ana lura da raguwar ƙwarin.
Kariya ga malam buɗe ido
Photo: Ranar makoki malam
An tsara jinsin a cikin Littafin Ja na Yankin Smolensk. An sanya shi rukuni na 3 kamar ƙananan tare da iyakantattun lambobi. A cikin 2001 an jera shi a cikin Littafin Ja na Yankin Moscow. Daga 1978 zuwa 1996, an kiyaye shi a babban birni. An yi rajistar manyan wuraren zama a wuraren da aka kiyaye.
Don kiyaye jinsin, ya zama dole a kula da yanayin mahalli na filayen makoki, wanda ya haɗa da kasancewar makiyaya, aspen, birch, da gandun daji na Willow. Ya kamata a iyakance yanke bishiyoyin bishiyar gaggawa. A cikin wuraren zama da wuraren kore, yakamata a tabbatar da kasancewar ramuka da ruwa mai amfani, bishiyoyi masu amfani.
A wasu yankuna, an dakatar da zurfin tsire-tsire. Matakan kiyayewa sun haɗa da tsabtace iska da ƙasa zuwa matakin amintacce don kiyaye ciyawar itace. Ya kamata a samar da malam buɗe ido da isasshen ruwa mai tsafta kuma ya kamata a hana magudanar ruwa da fadama.
Kowace shekara yawan adadin ƙasashe suna adawa da kame Lepidoptera ba tare da izini ba. A wasu ikon, kama baƙar fata ba bisa ƙa'ida ba yana fuskantar ɗaure. Wasu jihohi suna ba da lada ta kuɗi don bayani game da kame kyawawan halittu ba bisa ƙa'ida ba. An haramta kama wurin makoki a ƙasashe da yawa na duniya, ciki har da Rasha.
Makoki malam makoki - kyakkyawa, mai girma da kwarjini malam buɗe ido. Launinsa yana da wuya a rasa. Idan mutum ya sadu da ita a kan hanyarsa, yana da jin daɗi da haske kawai. Sarauniyar Amazons ba ta rayu da sunanta na baƙin ciki ba, saboda tana da kyau da gaske, mai haske da kamala.
Ranar bugawa: 05.06.2019
Ranar sabuntawa: 20.09.2019 a 22:27