Kifin Sockeye

Pin
Send
Share
Send

Salmon Sockeye kifi ne wanda ke cikin dangin salmon, jinsin kifin da ke rayuwa musamman a cikin tekun Pacific. Wannan kifin kasuwanci ne mai matukar mahimmanci, wanda yake da mahimmanci ga masunta da ƙwararru.

Bayanin kifin salmon

Salmon Sockeye kifi ne mai lalacewa... Yayinda take matashiya kuma tana rayuwa a cikin kogunan ruwa, tana da launin toka-mai-zinariya. Ta fara ja da baya saboda tsufa. Wannan shi ne saboda gaskiyar cewa tana ciyarwa galibi akan ɓawon burodi wanda ya ƙunshi carotene. Ya zama mafi ja yayin tafiya zuwa teku. Ba shine mafi girman kifin kifin salmon ba, amma duk da haka, ana ɗaukarsa ɗayan mafi kyawun dadi.

Bayyanar

A cikin bayyanar, kifin kifin kifi kamar na kifin kifin, don haka mutanen da ba su da kwarewa kan rikita su. Sun banbanta a yawan gill stamens; a cikin salmon sockeye akwai yawancin su. Jikin kifin salmon na sockeye yana da tsari mai kusurwa kuma an dan matsa shi daga bangarorin; kan yana da kwalliya. Tsawon kifin daga 50 zuwa 80 cm. Maza sun fi mata girma da haske. Matsakaicin nauyin 3.5-5 kg. Matsakaicin adadin girma na salmon na sokeye shine 110 cm kuma nauyin kilogram 7.5.

Yana da ban sha'awa! Gabaɗaya, nauyi da girman sockeye ya dogara da tafkin da kifin ya fito.

Kamar yawancin nau'ikan kifin kifin kifi, kifin da ake kira `` sockeye salmon '' yana da kalar ja-ja kaɗan-kaɗan wacce ta zama mai tsanani yayin saduwa. Sabili da haka, launin irin wannan kifin ya dogara ne da mazauninsu da kuma irin abincin da suke ci.

Halin kifi

Sockeye, kamar kowane nau'in kifin kifi, yana cikin nau'in kifin da ba ya da kyau. An haifi wannan kifin a cikin tabkuna, wani lokacin a saman koguna. Bayan sun ɗan share tsawon rayuwa a cikin filayen da suka balaga kuma sun manyanta kaɗan, kuma sun sami ƙarfi, samarin kifin sun fara barin sannu a hankali zuwa bakin kogin. A can, kifin kifi na ɗan shekara 2 yana shiga cikin ƙananan garken tumaki, bayan haka sai ya shiga cikin teku don ɗaukar nauyi.

Yin shawagi abu ne mai mahimmancin yanayin aminci, saboda yana ƙaruwa sosai da damar rayuwa a cikin yanayi mai haɗari na teku. Kafin shiga cikin fakiti, tana jagorantar rayuwar sirri. A cikin tekun, kifin salmon yana rayuwa har yana da shekaru har 4, kuma idan ya balaga, wanda ke faruwa a shekaru 4-5, sai sockeye ya fara matsawa zuwa kishiyar kogin ya koma inda ake haihuwa.

Yana da ban sha'awa! Sockeye na ɗaya daga cikin waɗannan nau'in kifin, waɗanda ke da ƙazamar ƙazanta a gida - kifayen koyaushe suna dawowa ba wai kawai ga asalinsu na asali ba inda aka haife su, amma kai tsaye zuwa ainihin wurin haihuwarsu. Bayan salmon na sockeye yayi alama da ƙwai, sai ya mutu.

Tsawon rayuwa

Tsawan rayuwar salmon na sockeye ya dogara da lokacin da ya haɓaka.... Wannan yakan faru ne a shekaru 4-6. A kan hanya, haɗari da yawa suna jiran shi: waɗannan duwatsu ne masu kaifi, waɗanda a gefenta wanda mutum zai iya samun rauni na rauni da masu farauta da yawa, wanda kifi ya zama sauƙin ganima.

Bayan kifin ya cika aikinsa na halitta, sai ya mutu. Don haka, a ƙarƙashin mafi kyawun yanayi, tsawon rayuwar wannan kifin yana da shekaru 5-6. Jinsunan Sockeye waɗanda aka haifa a cikin bauta suna rayuwa tsawon rai, har zuwa shekaru 7-8. Wannan shi ne saboda gaskiyar cewa a can ba su da abokan gaba na halitta kuma suna ciyarwa da yawa.

Jinsi na Sockeye

Akwai nau'ikan kifin da ake kira salmon. Wasu daga cikinsu ba sa shiga cikin teku kwata-kwata. Suna ciyar da rayuwarsu duka a tafki ɗaya. Yawan kwan da suke da shi na iya zama 3-5 a rayuwa. Anadromous, shahararrun nau'in wannan kifin kuma ana kiransa jan kifin, ko ja kifin kifi.

Hakanan, akwai kuma nau'in tafkin zama, wanda ake kira kokani, wannan shine nau'in keɓaɓɓen nau'in kifi na sockeye. Wani sanannen mazaunin salmon na sockeye, wanda ake samu a tabkunan Kamchatka, Arewacin Amurka da Japan. Ba ya shiga cikin teku, kuma haifuwarsa tana faruwa a lokaci ɗaya tare da ruddy, tare da shi dwarf ɗin mutane ke raba filayen samar da ciyawar.

Yana da ban sha'awa! Salmon na Sockeye ya wuce daga mummunan yanayi zuwa wurin zama, idan har akwai wadataccen abinci a cikin tabkin don zama na dindindin a cikin ruwansa.

Duk nau'ikan zamantakewar jama'a suna da mahimmanci a cikin sarkar abinci ga mazaunan waɗannan wuraren. Jan kifin da yake da mahimmancin kasuwanci ga mutane. Sauran jinsunan suna da ban sha'awa galibi ga masu sha'awar kamun kifi.

Wurin zama, mazauni

An samo jan kifin da ya yadu sosai a bakin Alaska. Hakanan, ana samun yawancin jama'a kusa da Tekun Berengov zuwa Arewacin California, sau da yawa sau da yawa ana iya samun sa a gefen Arctic kusa da gabar Kanada da Tsibirin Kwamanda.

A yankin ƙasar Rasha, ana samun wannan kifin a cikin Kamchatka, a gabar yamma da gabacin teku. A cikin yankin tsibirin Kuril, akwai kifin da yawa musamman a cikin ruwan tsibirin Iturup. A cikin Chukotka, kifin kifin mai yalwaci a kusan dukkanin jikin ruwa. A cikin ruwan tsibirin Hokkaido na Jafananci, nau'in dwarf na wannan nau'in ya yadu.

Abinci, abinci mai gina jiki

Salmon Sockeye kifi ne mai cikakken iko tare da fitaccen ɗabi'ar kama-karya... Abincin soya akan zooplankton. Babban kifin da ake kira `` sockeye salmon '' wani kifi ne mai ɗanɗano, babban ɓangaren abincin shi ƙananan crustaceans, molluscs da kifi. Hakanan zasu iya amfani da kwari azaman abinci. Wannan abinci ne mai cike da abinci mai cike da kalori kuma kifin yana girma da sauri. Salmon na Sockeye an rarrabe shi ta hanyar jimrewa mai ban mamaki kuma yana iya rayuwa ba tare da abinci ba na dogon lokaci. Dukan dabarun nata sun dogara ne akan kashe mafi ƙarancin ƙoƙari yayin farauta.

Hawan Sockeye

Bayan salmon na sockeye ya balaga, a shirye yake ya sake haifuwa. Tana fara zuwa yankunanta na asali a watan Mayu, kuma wannan lokacin yana daga watanni 2 zuwa 3. Kowane mutum ya kasu kashi biyu, sannan suna neman wurin da ya dace don tsara gida. Ginin da aka gina yana da siffar oval tare da ƙaramin baƙin ciki har zuwa santimita 15-30.

Wannan ya isa ya kare kwai daga masoyan saukin ganima. A irin wannan zurfin, beyar ba za ta ji ƙanshin caviar ba, kuma tsuntsayen ba za su iya samun ta ba. Caviar na salmon na mata masu haske ja ne mai haske, matsakaicin adadin ƙwai ƙwai 3000 ne. Ana haihuwar soya bayan watanni 7-8. Mafi sau da yawa wannan yakan faru ne zuwa ƙarshen hunturu.

Wasu daga cikin ƙwai an wankesu kuma ana ɗauke dasu da na yanzu, wasu daga cikinsu suna gudanar da isa teku. Daga cikin waɗannan soyayyen da suka sami damar haifuwa, ba duk sun rayu har zuwa girma ba.

Yana da ban sha'awa! A lokacin bazara da lokacin rani, soyayyen ya yi nauyi ya tafi teku, inda suke ciyar da taro. Bayan shekaru 4-6, komai ya sake maimaitawa.

Makiya na halitta

Babban maƙiyin ɗan adam na kifin kifi, ba tare da la'akari da lokacin ba, mutane ne... Tunda wannan kifin kasuwanci ne mai matukar mahimmanci, ana kama shi sosai akan sikelin masana'antu. Babban nau'in kifaye da tsuntsaye masu haɗari suna da haɗari ga yara.

A lokacin zuriya, beyar, damisa da sauran masu farauta suna haifar da babban haɗari gare shi. Fisharancin kifi zai iya zama ganima har ma da ƙananan masu farauta da manyan kifin kifin da ke zuwa idi sau ɗaya a shekara.

Dole ne in faɗi cewa kifayen kalilan ne suka kai ga maƙasudin, sun mutu gaba ɗaya saboda maharan da keta kan duwatsu. Wani hadari ga salmon na zaman jama'a ba kamun kifi bane na masana'antu, amma mafarauta, a wannan lokacin ana iya kama kifin da hannu. Wannan yana haifar da babbar illa ga yawan jama'a.

Darajar kasuwanci

Dangane da yawan kamun da aka samu, salmon na sockeye yana riƙe a matsayi na biyu bayan kifin kifi kuma yana matsayin mafi mahimmin abu na kamun kifi na gida.

Yana da ban sha'awa! Ana samunta ta hanyar tsayayyen gidan sauron, da raga. Kamawa a gabar tekun Amurka ya fi na Asiya mahimmanci. A halin yanzu nau'ikan kifin kifin kifi na Japan yana sana'ar kere-kere.

Naman Sockeye yana da kitse sosai, naman kifi na kifi shine na biyu zuwa chavycha, yawan kayan mai daga 7 zuwa 11%. Abincin gwangwani daga gare shi ana ɗaukar mafi kyawun salamon Pacific. Naman wannan kifin yana da dandano mai yawa kuma yana dauke da bitamin da abubuwa masu amfani ga mutane.

Abincin Sockeye yana da kyau kawai da farko, saboda da sauri yana samun ɗanɗano mai ɗaci, saboda haka yana ƙasa da inganci zuwa caviar na sauran kifin na Pacific. Saboda haka, ya fi kyau a yi amfani da shi nan da nan, kuma ba a adana shi ba. Ya zama mai sauƙin rarrabe shi, ƙarami ne kuma yana da launi ja mai haske.

Yawan jama'a da matsayin jinsin

Tsawon lokaci da yawa salmon yana da matsayin nau'ikan nau'ikan kariya... Don haka a cikin 2008, a cikin yankuna da yawa, ana ɗaukar kifin da ake kira salmon a matsayin tsohuwar dawa. Matakan kiyayewa da jihar ta ɗauka ya ba da damar cire wannan matsayin. Koyaya, har yanzu akwai haɗari, mafi munin tasiri akan yawan jama'a ana bayarwa ta gurɓatar muhalli da ɓarnar mahalli.

Bidiyo game da kifin salmon

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Lake Wenatchee Sockeye Mania 2014 (Yuli 2024).