Zuek na Saint Helena

Pin
Send
Share
Send

St Helena plover (Charadrius sanctaehelenae) an fara ambaton shi a shekarar 1638. Mazauna wurin sun yiwa lakanin mai suna "tsuntsun waya" saboda siraran kafafunta.

Alamomin waje na makircin Saint Helena

Zuek daga St. Helena yana da tsayin jiki na 15 cm.

Doguwa ce mai doguwar kafa, ja ce mai tsayi da babban baki. Akwai alamomi na baki a kan kai wanda ba ya miƙawa zuwa bayan kai. Underasashen ƙasa ba su da yawa. Birdsananan tsuntsaye launuka ne masu launi kuma basu da alamomi a kai. Abun da ke ƙasa haske ne.

Yaduwar abin ƙyama na Saint Helena

Zuek na Saint Helena ya faɗi ba ga Saint Helena kawai ba, har ma yana zaune a kan Hawan Yesu zuwa sama da Tristan da Cunha (babban tsibiri).

Gidajen plover na Saint Helena

Saint Helena Zuek na zaune ne a wajajen buɗe wuraren na Saint Helena. An rarraba shi sosai a cikin sare daji, ya fi son buɗe sarari a cikin gandun daji. Sau da yawa yakan bayyana a tsakanin matattun itace, a kan filayen da ambaliyar ruwa da tuddai masu dazuzzuka, yankuna na hamada da kuma wuraren kiwo tare da ɗimbin yawa da ɗan bushe da gajere.

Sake bugun abin ƙyama na Saint Helena

Saint Helena's plover yana haifar da shekara, amma galibi a lokacin rani, wanda ke farawa daga ƙarshen Satumba zuwa Janairu. Lokacin nesting na iya canzawa ya danganta da kasancewar yanayin yanayi mai kyau; dogon lokacin damina da yawan ciyayi suna rage saurin haifuwa.

Gida shine karamin fossa.

Akwai ƙwai biyu a cikin kama, wani lokacin kama na farko na iya ɓacewa saboda ƙaddara. Kasa da kashi 20% na kajin ke rayuwa, kodayake rayuwar manya tana da girma. Birdsan tsuntsaye suna barin gida suna watsewa a cikin tsibirin, suna yin ƙananan garken tumaki.

Yawan mutanen Saint Helena

Adadin makirce-makircen Saint Helena an kiyasta sun kai 200-220 daidaikun mutane. Duk da haka, sabbin bayanan da aka tara a shekarun 2008, 2010 da 2015 sun nuna cewa adadin tsuntsayen da ba safai ba sun fi haka yawa kuma ya kasance daga 373 kuma sama da mutane dari hudu da suka balaga.

Wannan bayanin yana nuna cewa an ɗan sami dawo da lambobi. Har yanzu ba a fayyace dalilin wannan sauyin ba. Amma raguwar yawan jama'a ta hanyar 20-29% yana faruwa koyaushe tsawon shekaru 16 da suka gabata ko ƙarni uku.

Saint Helena abincin plover

St Helena's zuek tana ciyar da nau'ikan invertebrates. Yana cin kwarkwata itace, ƙwaro.

Matsayin kiyayewa na makircin Saint Helena

Zuek na Saint Helena yana cikin jinsunan da ke cikin haɗari. Adadin tsuntsayen ba su da yawa kuma a hankali yana raguwa sanadiyyar canjin amfani da ƙasar da kuma rage wuraren kiwo. Ganin karuwar hawan ɗan adam saboda gina filin jirgin sama, ya kamata a sa ran ƙarin raguwar adadin tsuntsayen da ba safai ba.

Babban barazanar da jinsin ke wakilta da kuliyoyi, beraye masu cin kajin da kwai.

Saint Helena's zuek an tsara shi azaman cikin haɗari

A halin yanzu ana ci gaba da gudanar da ayyuka don kula da yawan tsuntsayen da kokarin dakatar da faduwar.

Dalilai na raguwar adadin masu makirci Saint Helena

Sananniyar makarkashiyar Saint Helena ita ce kadai tsirarar tsuntsayen tsuntsaye da aka samo akan Saint Helena, UK. Kiwon dabbobi ya zama ba shi da riba a mafi yawan yankin, wanda hakan ya haifar da gagarumin sauyi a cikin ciyawar. Ci gaban Sod saboda ƙarancin kiwo na tumaki (tumaki da awaki) da raguwar filayen noma na iya haifar da raguwar ingancin ciyarwa da kuma yin sheƙ a wasu yankuna.

Fasto shine babban dalilin da yasa tsuntsaye ke kin yin gida. Amfani da na'urori masu auna firikwensin don bin diddigin motsin dabbobi da kyamarorin infrared, masana sun gano cewa a cikin gidajen da mahautan ke damun su, yawan rayuwar 'ya' ya na tsakanin 6 zuwa 47%.

Useara amfani da abubuwan shaƙatawa a cikin yankunan hamada na iya haifar da lalatawa da lalata nests.

Ginin gidaje yana karɓar sabbin ƙuri'a. Akwai babban rashin tabbas game da yawan zirga-zirga da ƙimar ƙaruwar masu yawon bude ido. Filin jirgin sama da aka gina yana ƙarfafa gina ƙarin gidaje, tituna, otal-otal da kuma wuraren wasan golf, yana ƙaruwa da mummunan tasirin akan nau'in tsuntsayen da ba safai ba. Sabili da haka, ana ci gaba da ƙirƙirar wuraren narkakkun wurare masu kyau a wuraren kiwo, ana sa ran aiwatar da wannan aikin zai haifar da ƙaruwa da yawan plovers.

Matakan kiyaye lafiyar plover na Saint Helena

Duk jinsunan tsuntsaye akan Saint Helena sun sami kariya ta doka tun 1894. Akwai Trustungiyar Trustasa (SHNT) a kan Saint Helena, wacce ke tsara ayyukan ƙungiyoyin kare muhalli na jama'a, gudanar da sa ido da kuma binciken muhalli, dawo da matsuguni da aiki tare da jama'a. Fiye da hekta 150 na makiyaya aka ware don mazaunin jinsunan. Kamawa da kuliyoyin kuliyoyi da ke farautar farauta.

Royalungiyar Sarauta don Kare Tsuntsaye, Noma da Ma'aikatar Albarkatun ƙasa da SHNT a halin yanzu suna aiwatar da aiki don rage tasirin ɗan adam game da makircin Saint Helena. Tsarin aikin, wanda aka fara aiwatarwa tun daga watan Janairun 2008, an tsara shi ne tsawon shekaru goma da matakai don ƙara yawan masu yin plovers da ƙirƙirar daidaitattun yanayi don haihuwar tsuntsaye.

A makarantar digiri na biyu a Jami'ar Bath, masana kimiyyar halittu suna aiki don hana masu farauta cin ƙwai masu ƙyalli.

Sakamakon wadannan gwaje-gwajen ya nuna cewa qwai a cikin gida da kajin sau da yawa ba sa mutuwa sosai daga masu farauta, amma galibi daga yanayin mahalli mara kyau. Hakanan ana lura da yawan mace-mace tsakanin manyan tsuntsaye. Matakan kiyayewa don makircin Saint Helena ya haɗa da sa ido akai-akai game da yalwa.

Kula da wuraren kiwo da lura da nau'in dabbobin da aka gabatar. Canjin canje-canje a cikin mazaunin. Untata hanyoyin zirga-zirga zuwa yankuna na hamada inda nau'ikan nau'ikan ke rayuwa. Samar da matakan rage filayen jirgin sama a filin ambaliyar. Kula kuliyoyi da beraye a kewayen sanannun wuraren da tsuntsaye suke. Kusa da hankali ci gaban tashar jirgin sama da kayayyakin yawon buɗe ido wanda zai iya lalata mazaunin makircin Saint Helena.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: St Helena: Growing up on one of the worlds remote islands (Nuwamba 2024).